28/03/24 - 23:11 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: จ้างงานรายปี  (อ่าน 3351 ครั้ง)

Kukik

• Newbie
  • *
จ้างงานรายปี
« เมื่อ: กันยายน 24, 2019, 08:46:03 pm »
ดิฉันได้ทำงานกับบริษัทแห่งหนึ่งมาจนครบปีเต็ม โดยสัญญาจ้างงานเป็นแบบปีต่อปี และเมื่อใกล้จะครบอายุสัญญาทางบริษัทได้เรียกดิฉันไปเซ็นสัญญาจ้างงานอีก เป็นแบบปีต่อปีเช่นเคยเมื่อสัปดาห์ก่อน และสัปดาห์ต่อมา นายจ้างได้ให้ฝ่ายบุคคลมาบอกกับดิฉันให้กรอกใบสมัครใหม่  เขาอ้างว่าเซ็นสัญญาฉบับใหม่ก็ต้องกรอกใบสมัครใหม่ ซึ่งดิฉันไม่ได้กระทำการผิดกฎบริษัทแต่อย่างใด อยากทราบว่าควรกรอกใบสมัครใหม่หรือไม่ และถ้าไม่กรอกจะมีความผิดไหม

Manotham

• Newbie
  • *
Re: จ้างงานรายปี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2019, 08:07:56 am »

ก็ควรสอบถาม  นายจ้างว่า การกรอกใบสมัครใหม่ มีเงื่อนไขอย่างไรบ้าง  ก่อนจะตัดสินใจ...

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: จ้างงานรายปี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2019, 11:54:36 am »
ไม่แน่ใจว่าวันที่ทนายมาตอบนี้ จะทันเวลาหรือเปล่า เอาเป็นว่า ทนายจะเร่งตอบทุกคำถามที่ค้างคาในเว็บภายในเดือนธันวาคม นี้แน่นอน...ฮา

กฎหมายกำหนดว่า ในการจ้างงานกันนั้น ไม่จำเป็นต้องทำเป็นหนังสือ แม้ตกลงจ้างกันด้วยวาจา หรือโดยปริยาย ก็ถือว่าเป็นสัญญาจ้างที่สมบูรณ์แล้ว

นอกจากนี้ กฎหมายยังกำหนดไว้ในมาตรา ๑๗ มาตรา ๒๐ และมาตรา ๑๑๘ วรรคท้าย แห่งพระราชบัญญัติคุ้มครองแรงงาน พ.ศ.๒๕๔๑ ว่า สัญญาจ้างแรงงานสามารถทำได้สองแบบคือ สัญญาจ้างแบบกำหนดระยะเวลาสิ้นสุดไว้ที่แน่นอน และสัญญาจ้างที่ไม่กำหนดระยะเวลาสิ้นสุดไว้ ซึ่งทั้งสองกรณีนี้ต้องดูที่เจตนาของคู่สัญญาเป็นสำคัญว่าประสงค์จะทำสัญญาแบบใด

ทั้งนี้ กฎหมายก็มองเห็นแล้วว่า ในระหว่างการทำสัญญาอำนาจการต่อลองของลูกจ้างย่อมน้อยกว่านายจ้าง กฎหมายจึงคุ้มครองว่า หากเป็นการกำหนดสัญญาจ้างแบบมีระยะเวลาสิ้นสุดไว้แน่นอนนั้น จะต้องเป็นงานในโครงการเฉพาะที่มิใช่งานปกติของธุรกิจหรือการค้าของนายจ้างซึ่งต้องมีระยะเวลาเริ่มต้นและสิ้นสุดของงานที่แน่นอนหรือในงานอันมีลักษณะเป็นครั้งคราวที่มีกำหนดการสิ้นสุด หรือความสำเร็จของงาน หรือในงานที่เป็นไปตามฤดูกาลและได้จ้างในช่วงเวลาของฤดูกาลนั้น ซึ่งงานนั้นจะต้องแล้วเสร็จภายในเวลาไม่เกินสองปี นั้นหมายความว่า นายจ้างจะเลี่ยงกฎหมายไม่ได้ หากเข้าตามเงื่อนไขข้างต้น ก็ถือว่า เป็นการจ้างงานแบบไม่กำหนดระยะเวลาสิ้นสุดที่แน่นอน หากจะเลิกจ้างก็ต้องมีการบอกกล่าวล่วงหน้าละครับ

ซึ่งที่อธิบายไปนั้น ก็เพื่อให้เข้าใจหลักกฎหมายก่อน...เมื่อเข้าใจแล้วก็มาดูคำถามกัน..โดยผู้ถามๆว่า "ควรกรอกใบสมัตรใหม่หรือไม่ และถ้าไม่กรอกจะมีความผิดไหม"

ก็ตอบว่า นี่คือกลลวงของนายจ้างที่จ้องเอาเปรียบลูกจ้าง ซึ่งแน่นอนว่า นายจ้างก็รู้ว่าหากเป็นสัญญาจ้างที่กำหนดระยะเวลาจ้างไว้เป็นที่แน่นอน จะสามารถจ้างได้เพียงระยะเไม่เกินสองปี หากเกินกว่านั้น ก็จะเป็นการเลี่ยงกฎหมายอาจเป็นความผิดได้ จึงได้พยายามให้ผู้ถามเขียนในสมัครใหม่ แล้วนำใบสมัตรนั้นไปเป็นข้อต่อสู้ว่า ลูกจ้างเริ่มเป็นลูกจ้างตามใบสมัตรใหม่นั้น ซึ่งแน่นอนว่าเมื่อลูกจ้างไม่รู้กฎหมาย ก็จะเออ ออ ห่อหมกไปตามนั้น ซึ่งส่งผลให้ลูกจ้างหมดสิทธิที่จะได้รับเงินตามที่กฎหมายให้สิทธินั่นเอง

ดังนั้น ทนายคงตอบไม่ได้ว่าควรเขียนหรือไม่ควรเขียน เพราะถ้าคุณไม่เขียนก็อาจจะไม่ได้รับการต่อสัญญาและพ้นสภาพการเป็นลูกจ้างไป หรือถ้าเขียนก็จะเข้าสู่วังวลดังที่ทนายได้อธิบายไว้ข้างต้น

คงต้องตัดสินใจเอาล่ะครับงานดี

ขอให้โชคดีครับ

ทนายพร.