28/03/24 - 20:55 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเรื่องกฎหมายเกี่ยวกับลิขสิทธ์หน่อยครับ  (อ่าน 2704 ครั้ง)

kongphet

• Newbie
  • *
ขออนุญาตถามนะครับ
ถ้าผมซื้อของเล่น(โมเดลการ์ตูน)มีลิขสิทธิ์ถูกต้องจากต่างประเทศ(จีน) มาขายในไทยจะผิดกฎหมายไหมครับ ถ้าผิดกฎหมายทำอย่างไรถึงถูกกฎหมายครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2019, 02:47:21 pm โดย kongphet »

Manotham

• Newbie
  • *
ละมิดลิขสิทธิ์

ตามข้อเท็จจริง  แม้ซื้อมาถูกต้อง  แต่ถ้านำไปจำหน่าย ก็เป็นการเผยแพร่ต่อสาธารณชน  ซึ่งเป็นการละเมิดลิขสิทธิ์ มีโทษ ตาม ม.69 (พรบ.ลิขสิทธิ์ฯ) มีโทษ จำคุก หกเดือถึงสี่ปี ปรับ 1-8 แสนบาท...ถ้าจะทำให้ถูกต้อง ต้องมีหนังสือบอนุญาตจากเจ้าของลิขสิทธิ์ หรือผู้แทนที่ได้รับมอบอำนาจ...

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
เกี่ยวกับกฎหมายลิขสิทธิ์นั้นกำลังเป็นประเด็นของสังคมไทย จากกรณีหลอกให้ทำผิดแล้วล่อซื้อ ซึ่งท้ายทีสุดจะเป็นอย่างไรก็ต้องติดตามกันสำหรับคดีนี้

อย่างไรก็ตาม อยากจะให้รู้กฎหมายเกี่ยวกับลิขสิทธิ์ของไทย เพื่อจะได้ไม่ไปทำผิดกฎหมายนะครับ

ซึ่งหลักกฎหมายในการคุ้มครองลิขสิทธิ์ตามกฎหมายไทยนั้นจะมีอายุการคุ้มครอง ๕๐ ปี นับตั้งแต่ผู้สร้างสรรค์ผลงานเสียชีวิต เน้นย้ำ "กรณีผู้สร้างสรรค์ผลงานเสียชีวิต" แต่ถ้าเป็นกรณีเจ้าของเป็นนิติบุคคล ซึ่งจะเสียชีวิตไม่ได้เพราะไม่มีชีวิต ก็จะเริ่มนับอายุตั้งแต่ผลงานถูกสร้างขึ้นมานับไปอีก ๕๐ ปี หรือที่เข้าใจง่ายๆก็คือ สร้างเสร็จเมื่อใหร่ให้เริ่มนับวันนั้นเรื่อยไปจนกว่าจะครบ ๕๐ ปี  หรือเริ่มนับเมื่อมีการโฆษณาเป็นครั้งแรก แล้วแต่ว่าอย่างไหนจะเกิดทีหลัง แต่การโฆษณาครั้งแรกนั้นก็จะต้องเกิดขึ้นภายใน ๕๐ ปี นับตั้งแต่มีการสร้างสรรค์ผลงานนั้นขึ้นมา
หมายความว่า ถ้าพ้น ๕๐ ปีไปแล้วโดยที่ยังไม่ได้มีการโฆษณา ถือว่าลิขสิทธิ์หมดอายุ งานนั้นก็จะไม่ได้รับการคุ้มครองอีกต่อไป

ส่วนคำถามที่ว่า ไปซื้อของลเมิดลิขสิทธิ์ มาขายในไทยจะผิดกฎหมายมั๊ย?
ก็ตอบว่า หากงานนั้นยังมีลิขสิทธิ์คุ้มครองอยู่ ก็ผิดครับ แต่ถ้างานนั้น เกินกว่าอายุความสิขสิทธิ์แล้ว ก็ไม่ผิดครับ

แล้วถามต่อว่า ถ้าผิดจะทำอย่างไรให้ถูก?
ง่ายนิดเดียวครับ ก็ไปสืบค้นว่า งานอันมีลิขสิทธิ์นั้น ใครเป็นเจ้าของหรือเป็นผู้ถือสิขสิทธิ์ แล้วติดต่อขอเป็นตัวแทนซึ่งแน่นอนว่า คงมีค่าใช้จ่าย แต่ว่าสบายใจว่าไม่ได้ทำผิดกฎหมายล่ะครับ หรือไม่ก็ รอ รอ รอ ให้หมดอายุความก่อน  ก็เลือกเอาครับ

ทนายพร.

Lolensos

• Newbie
  • *
มันเป็นข้อมูลที่ผมกำลังมองหาอยู่เหมือนกันครับ