29/03/24 - 14:21 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: คดียาไอซ์  (อ่าน 5383 ครั้ง)

0osfast

• Newbie
  • *
คดียาไอซ์
« เมื่อ: ตุลาคม 22, 2019, 02:58:21 am »
สวัสดีครับผมโดนจับยาไอซ์โดยมีสารบริสุทธน้ำหนัก0.382กรัมแต่ทางร้อยเวรลงข้อหาครอบครองเพื่อเสพแต่โดยน้ำหนักยาเกินศาลจะสามารถตัดสิ้นเป็นจำหน่ายได้หรือป่าวครับถ้าตัดสิ้นเป็นจำหน่ายจริงจะต้องมีโทษกี่ปีและอีกอย่างทางร้อยเวรก็ไม่ส่งฟ้องผมผมถูกกักขังครบ7ฝากแล้วถูกปล่อยตัวออกมาผมก็ยังมีคดีติดตัวอยู่หรือป่าวครับคือผมอยากให้คดีมันจบผมต้องไปเริ่มที่ตรงไหนอ่ะครับเพราะผมทำงานขับรถขนส่งต้องใช้ใบขับขี่ ท.2แต่ตอนนี้ผมไม่สามารถไปต่อใบขับขี่ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2019, 03:05:44 am โดย ณัฐวุฒิ »

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: คดียาไอซ์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 04, 2020, 04:49:43 pm »
อัยยะ..นานๆจะเห็นพนักงานสอบสวนทำสำนวนไม่ทัน แจ้งข้อหาผิด

เอาเป็นว่า เมื่อครบกำหนดฝากขังแล้ว พนักงานอัยการยังไม่ส่งฟ้องต่อศาล ศาลก็จะมีคำสั่งให้ปล่อยตัวจำเลยไป

แต่อย่าพึ่งดีใจไปนะครับ การที่ไม่สามารถฝากขังต่อได้ ก็เป็นเหตุผลเพียงไม่สามารถควบคุมตัวต่อไปได้เท่านั้น ความผิดยังคงมีอยู่ เมื่อพนักงานสอบสวนทำสำนวนเสร็จและส่งไปยังพนักงานอัยการ ก็จะมีหมายเรียกมายังท่านเพื่อให้ไปพบพนักงานอัยการ เมื่อไปพบพนักงานอัยการแล้ว ก็จะนำตัวท่านไปศาลและยื่นฟ้อง ขั้นตอนต่อไปก็ต้องประกันตัวล่ะครับ ถ้าไม่ประกันก็นอนห้องกรง

หรือถ้าท่านไม่ไปตามหมายเรียก ตำตรวจก็จะยื่นคำร้องต่อศาลเพื่อออกหมายจับต่อไป หนี้ได้ก็หนี้ให้พ้นไปเกินกว่า ๒๐ ปี ก็รอด ถ้าไม่พ้นก็โทษหนักขึ้น

ส่วนประเด็นต้องตามที่ใหนนั้น ก็ต้องตามที่พนักงานสอบสวนนั่นแหละครับ ลองไปคุยกับเค้าดีๆ อาจมีทางออก! เพราะการครอบครองยาไอซ์น้ำหนัด ๐.๓๘๒ กรัม นั้น ถือว่ามีโทษสูงอยู่มากนะครับ เพราะตามพระราชบัญญัติยาเสพติดให้โทษ พ.ศ.๒๕๒๒ มาตรา ๑๕ ประกอบมาตรา ๖๖ วรรคสอง (เกินกว่า ๐.๓๗๕ กรัม) มีโทษ ๔ ปี ถึงจำคุกตลอดชีวิต ปรับอีก ๔ แสน ถึง ๕ ล้าน  ไปคิดดูนะครับ

ทนายพร.