18/04/24 - 16:55 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: กรณีถูกฟ้องเรื่องบัตรเครดิตแล้วไม่มีเงินไปชำระต้องทำยังไงคะ  (อ่าน 3448 ครั้ง)

Binard

• Newbie
  • *
สวัสดีค่ะ มีเรื่องรบกวนสอบถามค่ะ
กรณีถูกฟ้องเรื่องบัตรเครดิตแล้วไม่มีเงินไปชำระ ตามที่ศาลฟ้องต้องทำยังไงคะ
1.มีที่ดิน 4 ไร่ ค่ะ
2.ที่ดิน ตอนนี้โดน กยศ ห้ามซื้อขาย หรือโยกย้าย ค่ะ
ขอบคุณค่ะ

Manotham

• Newbie
  • *
บัตรเครดิต

ถ้าไม่ใช้หนี้  ก็คงถูกบังคับคดี  โดยการยึดทรัพย์สินไปขายฯ  เพื่อใช้หนี้... ที่ดินที่ถูกอายัดแล้ว คงอายัดไม่ได้อีก..ตาม ป.วิแพ่ง ม.290   แต่เจ้าหนี้สามารถยื่นของเฉลี่ยในทรัพย์สินที่ กยศ นำออกขายได้

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
ถามสั้นๆ แต่น่าจะมีประโยชน์กับผู้อ่านไม่น้อย เนื่องจากประชาชนผู้มีหนีสินทั่วไปคงอยากรู้ เพราะอาจจะเป็นผู้ประสบเหตุเช่นเดียวกันกับผู้ถามนี้

คดีบัตรเครดิต หรือบัตรโน้น นั่น นี่ ถือเป็นคดีผู้บริโภค ซึ่งเป็นคดีแพ่งครับ สิ่งที่สบายใจได้ก็คือ คดีแพ่ง ไม่มีติดคุกครับ เพียงแต่อาจจะถูกยิดทรัพย์บังคับคดีได้

ถามว่า กรณีถูกฟ้องเรื่องบัตรเครดิตแล้วไม่มีเงินไปชำระ ตามที่ศาลฟ้องต้องทำยังไงคะ
1.มีที่ดิน 4 ไร่ ค่ะ
2.ที่ดิน ตอนนี้โดน กยศ ห้ามซื้อขาย หรือโยกย้าย ค่ะ

ก็คงต้องตอบว่า ต้องพยายามหาเงินไปชำระแล้วล่ะครับ เพราะมิเช่นนั้นก็อาจถูกยึดทรัพย์ขายทอดตลาดได้ หรืออาจถูกอายัดเงินเดือนได้ หากเป็นลูกจ้างของบริษัทเอกชน แต่ถ้าเป็นราชการก็ไม่ต้องไปกังวลเรื่องการอายัดเงินเดือน เพราะได้รับการยกเว้นไม่ต้องถูกอายัดเงินเดือน

ซึ่งทนายแนะนำว่า ควรไปเจรจากับเจ้าหนี้เพื่อขอผ่อนจ่าย เอาที่พอใหว ซึ่งคิดว่า เจ้าหนี้ก็จะมียอดที่จะพอผ่อนผันได้ เช่น อาจจะไม่คิดดอกเบี้ย เป็นต้น แต่ถ้าเราไม่ไปศาล ซึ่งแน่นอนว่า ศาลก็จะมีคำพิพากษาให้เราแพ้คดีแน่นอน และจะเข้าสู่กระบวนการยึดทรัพย์ บังคับคดีตามที่ได้อธิบายไว้ข้างต้นล่ะครับ

โดยเฉพาะอย่างยิ่งมีอสังหาริมทรัพย์ ซึ่งเป็นที่ดิน ๔ ไร่ หากมีมูลค่าสูง เช่นอยู่ใน กทม.หรือในเมือง เจ้าหนี้ก็ตาโตละครับ เพราะง่ายในการบังคับคดีมาก และเมื่อเราถูกฟ้องหรือมีการโยกย้ายทรัพย์นับแต่วันที่ผิดนัดผิดสัญญา งานจะงอกแล้วล่ะครับทีนี้ เพราะเจ้าหนี้ก็จะไปฟ้องเป็นคดีอาญา ในข้อหาโกงเจ้าหนี้ มีโทษติดคุกล่ะคราวนี้

ฉะนั้น ในประเด็นนี้ ทนายขอบอกในในที่นี้เลยนะครับว่า หากถูกฟ้องแล้วอย่าโยกย้ายถ่ายเททรัพย์ไปให้บุคคลอื่น โดยมีเจตนาที่จะไม่ให้เจ้าหนี้ได้รับการชำระหนี้ ไม่งั้นเรื่องจะยาวครับ

ส่วนกรณีที่ที่ดินถูกหมายสั่งห้ามซื้อขาย ก็เป็นแค่การใช้สิทธิของเจ้าหนี้ของเรา ซึ่งหากเจ้าหนี้ กยศ. นำยึดและขายทอดตลาดแล้ว หากเจ้าหนี้บัตรไม่สามารถที่จะสืบค้นหาทรัพย์สินหรือสิทธิเรียกร้องของเราได้ เจ้าหนี้บัตรเครดิตก็มีสิทธิยื่นคำร้องต่อศาลที่ออกหมายบังคับ ขอให้ศาลมีคำสั่งเฉลี่ยทรัพย์นั้น ก็ได้ ซึ่งเป็นเรื่องของเจ้าหนี้เค้าครับ ไม่ต้องกังวลเลย

คงจะพอเข้าใจนะครับ หรือหากสงสัยก็โทรสอบถามได้ครับ

ให้กำลังใจครับ

ทนายพร.

Lolensos

• Newbie
  • *
บทความนี้เขียนได้ดีมากเลยครับ ผมชอบอ่านมากเลยครับ