29/03/24 - 08:47 am

ผู้เขียน หัวข้อ: ลาออกไม่ได้  (อ่าน 3282 ครั้ง)

นัยนา

• Newbie
  • *
ลาออกไม่ได้
« เมื่อ: ตุลาคม 24, 2019, 10:40:02 pm »
ขออนุญาตเรียนปรึกษาทนายพรค่ะ นายจ้างดาวน์รถให้โดยเป็นชื่อของนายจ้าง แล้วให้ผ่อนชำระที่นายจ้าง ตอนนี้มีปัญหาอยากลาออกแต่นายจ้างไม่ให้ลาออกขู่จะแจ้งตำรวจว่าขโมยรถค่ะ จะมีทางแก้ปัญหานี้ยังไงบ้างคะ

Manotham

• Newbie
  • *
Re: ลาออกไม่ได้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2019, 02:06:05 am »
การเช่าซื้อ

ในเมื่อนายจ้าง  เป็นผูัเช่าซื้อหรือเป็นผู้ออกรถ  นายจ้างจึงเป็นผู้มีสิทธิใช้รถ  และต้องเป็นผู้ครอบครองรถ  ถ้าคุณลาออก และนำรถคันนี้ไปด้วย  คงมีปัญหา  อาจจะถูกแจ้งข้อหาลักทรัพย์ได้  ส่วนกรณีคุณเป็นผู้จ่ายค่างวด  เป็นการตกลงกันเอง ภายนอกสัญญา  คงต้องไปฟ้องเรียกคืนในส่วนนี้เอาเอง...

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2019, 11:05:55 pm »
อยากลาออก แต่เจ้านายไม่ให้ออก เอาละซิ อย่างงี้ก็ต้องเป็นลูกจ้างตลอดไป อยากจะไปประกอบอาชีพอะไรก็คงไม่ได้ล่ะมั๊งเนี๊ยะ...หยอกครับหยอก

เอาเป็นว่า ตามหลักกฎหมาย ทั้งนายจ้างและลูกจ้างมีสิทธิเลิกสัญญาจ้างต่อกัน โดยการแสดงเจตนาต่ออีกฝ่ายหนึ่ง เมื่อแสดงเจตนาแล้วก็ไม่จำต้องรอคำอนุมัติใดๆทั้งสิ้น และนายจ้างก็ไม่มีสิทธิที่จะเหนี่ยวรั้งเราไว้ได้

ซึ่งถ้าอยากออกจริงๆก็ทำหนังสือยื่นให้ผู้มีอำนาจหรือหัวหน้างาน แล้วก็เดินออกมาเลย ถึงแม้ว่าจะมีข้อบังคับให้ต้องลาออกก่อนล่วงหน้าไม่น้อยกว่า ๓๐ วันหรือจะกี่วันก็ตาม เพียงแต่ว่า หากเราไม่แจ้งการลาออกให้กับนายจ้างตามข้อบังคับ หากเกิดความเสียหายและสามารถคิดเป็นมูลค่าได้ นายจ้างก็สามารถฟ้องร้องเรียกค่าเสียหายจากเราได้

แต่กรณีที่ถาม มีเรื่องการออกรถมาเกี่ยวพันด้วย ซึ่งหากพิจารณาก็จะเห็นว่า ความเป็นนายจ้าง-ลูกจ้าง กับเรื่องการออกรถ มันเป็นคนละเรื่องกัน ทางแก้ง่ายๆถ้าไม่อยากเป็นเรื่องก็คือ คืนรถให้กับนายจ้างไป เพราะผู้ถือกรรมสิทธิ์เป็นของนายจ้าง แต่ถ้าอยากลองกันซักตั้ง ก็เอารถไป และผ่อนชำระตามสัญญาให้ครบถ้วน เมื่อครบถ้วนแล้วก็ทวงถามให้นายจ้างส่งมอบรถให้กับเราในฐานะผู้เช่าซื้อ ถ้าไม่ให้ก็ไปแจ้งความว่านายจ้างยึดหน่วงทรัพย์เราโดยมิชอบด้วยกฎหมายครับ

ส่วนที่นายจ้างขู่ว่าจะแจ้งตำรวจว่าเราขโมยรถนั้น คงไม่เข้าองค์ประกอบของการกระทำผิดในข้อหาลักทรัพย์นะครับ เพราะถ้าชื่อในเล่มทะเบียนลงชื่อเราเป็นผู้ครอบครองจะมาแจ้งว่าเราลักทรัพย์ไม่ได้ครับ เว้นแต่ ชื่อผู้ถือกรรมสิทธิและชื่อผู้ครอบครองเป็นชื่อของนายจ้าง กรณีอย่างนี้ ทนายแนะนำให้ตัดใจคืนรถไปเลยดีกว่าครับ จะได้ไม่ต้องยุ่งยากภายหลังครับ

ขอให้โชคดีครับ

ทนายพร

Snowgess

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2019, 03:31:48 pm »
ได้ความรู้มากๆเลยครับคุณทนาย