28/03/24 - 19:33 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: โดนบีบให้เขียนใบลาออก  (อ่าน 2891 ครั้ง)

Augran

• Newbie
  • *
โดนบีบให้เขียนใบลาออก
« เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2019, 07:18:05 pm »
อยากขอปรึกษาค่ะ ว่ากรณีมีคลิปเสียงตอนที่บีบให้เขียนใบลาออกจะสามารถยกเลิกใบลาออกได้ไหมคะ ไม่แน่ใจว่าจะมีน้ำหนักเพียงพอในการยื่นฟ้องไหมคะ

Manotham

• Newbie
  • *
Re: โดนบีบให้เขียนใบลาออก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2019, 06:19:07 am »
ถูกบีบให้ลาออก

ถ้าถูกข่มขู่ให้เขียนใบลาออก  ถือว่าใบลาฯนั้นเป็นโมฆียะ ตาม ปพพ. ม.164  เมื่อบอกล้าง(คือบอกกับนายจ้างว่า ไม่ยอมรับตามใบลาออกนี้)  ก็จะเป็นโมฆะ คือใช้บังคับไม่ได้  แต่ก็ต้องมีการพิสูจน์ข้อเท็จจริงกันพอสมควรว่า ถูกข่มขู่จริง....ถ้ามีการฟ้องร้อง บรรยากาศการทำงานที่ราบรื่น ย่อมเสียไป การจะทำงานร่วมกันต่อไป คงลำบาก...

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: โดนบีบให้เขียนใบลาออก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2019, 11:46:49 pm »
มีคลิปด้วย...รีบส่งมาให้ทนายเลย....อยากดู...เอ้ยยย..อยากฟัง

ไม่ใช่อะไร ที่อยากฟังก็เพื่อจะดูว่า คำพูดดังกล่าวทนายฟังแล้วจะเป็นการข่มขู่จริงหรือไม่ หรือคำพูดดังกล่าวถึงขนาดที่จะทำให้เราหวาดกลัวจนกระทั่งต้องยินยอมเขียนใบลาออกตามคำขู่นั้นหรือไม่

ซึ่งถ้าเป็นการข่มขู่จริง ก็แน่นอนว่า คุณสามารถไปต่อได้ โดยฟ้องต่อศาลเพื่อขอให้นายจ้างรับกลับเข้าทำงานในตำแหน่งหน้าที่เดิม พร้อมจ่ายค่าเสียหายเท่ากับค่าจ้างนับแต่วันเลิกจ้างจนกว่าจะรับกลับเข้าทำงาน และให้จ่ายสวัสดิการและสิทธิประโยชน์ต่างๆตามที่ลูกจ้างมีสิทธิได้รับนั้นด้วย

ส่วนที่ถามว่าจะยกเลิกได้ใหม่  ก็คงไม่ต้องยกเลิกหรอกครับ แต่ให้ไปใช้อำนาจศาลเพื่อขอให้ศาลมีคำสั่งให้นายจ้างรับเรากลับเข้าทำงาน ก็เท่ากับว่าใบลาออกนั้นถูกยกเลิกไปโดยปริยาย นั้นเองครับ

ให้กำลังใจครับ

ทนายพร.