28/03/24 - 18:11 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามคดีครอบครองยาไอซ์0.140กรัม  (อ่าน 2216 ครั้ง)

udomluk

• Newbie
  • *
รบกวนสอบถามคดีครอบครองยาไอซ์0.140กรัม
« เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2019, 02:38:22 pm »
แฟนหนูเพิ่งออกจากเรือนจำมาใด้10เดือนคดียาเสพติด
แล้วมาถูกจับคดีครอบครองอีกเปนยาไอซ์​น้ำหนัก0.140กรัม
ยากทราบว่าโดนครอบครองรอบสองยานิดเดวจะตอ้งติดคุกหรือเสียค่าปรับอย่างเดียวค่ะ
ขอคำแนะนำจากทนายด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ????????????????????????

Manotham

• Newbie
  • *
Re: รบกวนสอบถามคดีครอบครองยาไอซ์0.140กรัม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2019, 05:51:10 am »
ยาเสพติด

ถ้าถูกตั้งข้อหาครอบครองฯ จะมีโทษจำคุก 1-10 ปี ปรับ 20,000  -  200,000  บาท หรือทั้งจำทั้งปรับ ตาม พรบ.ยาเสพติดฯ ม.67...การกระทำความผิดซ้ำภายใน 5 ปี จะถูกเพิ่มอีกกึ่งหนึ่งของโทษที่ศาลลงโทษในคดีหลัง ตาม ม.97...ถ้า่ให้การรับสารภาพแต่แรก   ย่อมเป็นเหตุบรรเทาโทษ  ศาลคงปรานีลงโทษสถานเบา แต่คงตอบชัดเจนไม่ได้ว่า จะถูกลงโทษมากน้อยเพียงใด เพราะเป็นอำนาจของศาลเท่านั้น...

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: รบกวนสอบถามคดีครอบครองยาไอซ์0.140กรัม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 04, 2020, 04:24:49 pm »
โดนรอบสอง ทนายก็คงช่วยได้ยากละครับ

เพราะศาลจะดูพฤติกรรมของผู้กระทำผิด เรียกว่า ทำผิดซ้ำซาก รอบหลังนี้ศาลมักไม่ปราณีแล้วนะครับ

และก็ขอเตือนๆกันไว้เลย ว่าอย่าไปยุ่งเกี่ยวกับยาเสพติด หรือถ้าหลงผิด ก็ให้หลงเพียงครั้งเดียวนะครับ ถ้าหลงสองครั้งนี่ เรียกว่าไม่หลาบจำครับ

เอาเป็นว่า ครอบครองยาเสพติด ๐.๑๔๐ กรัม เป็นความผิดตามมาตรา ๖๗ โทษ เป็นไปตามที่ "มโนธรรม" ได้อธิบายไว้เลยครับ

รอบนี้คงไม่เสียค่าปรับอย่างเดียวแล้วนะครับ

ขอแนะนำของทนายก็คือต้องทำใจล่ะครับ ถ้าติดก็คงไม่นานเท่าใหร่ ออกมาแล้วก็ปรับตัวกลับใจเสียใหม่นะครับ  ถ้าโดนรอบสามจะหนักกว่านี้ครับ

ขอให้โชคดีครับ

ทนายพร.