28/03/24 - 23:37 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องมอบอำนาจบุตรครับ  (อ่าน 5431 ครั้ง)

beeroranit

• Newbie
  • *
สอบถามเรื่องมอบอำนาจบุตรครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2019, 04:07:42 pm »
สอบถามหน่อยครับ พอดีผมมีลูกกับแฟนเก่าที่ไม่ได้จดทะเบียนสมรส ตอนนี้ลูกอายุ 5 ขวบแล้ว ลูกอยู่กับตัวผมผมเป็นผู้ดูแลลูกทั้งหมด เพราะแม่เขาไม่เคยมาสนใจลูกเลย
ผมเป็นข้าราชการ ไม่สามารถทำเรื่องเบิกค่ารักษาพยาบาล หรือค่าเล่าเรียนให้ลูกได้เพราะไม่มีสิทธในตัวบุตร
อยากทราบการทำเรื่องมอบอำนาจบุตร (เรียกแบบนี้หรือเปล่าไม่แน่ใจ) เพราะครั้งล่าสุดแม่เขาจะมาทำเรื่องให้แต่เขาบอกว่าทำไม่ได้เพราะต้องให้ลูกเขียนชื่อพ่อกับแม่ได้ก่อน
ผมไม่แน่ใจว่าเขาอ้างหรือเปล่าหรือว่าอะไร ผมอยากดำเนินการเองเพราะตอนนี้ลำบากมาก ทั้งค่ารักษาพยาบาล และค่าเล่าเรียก หรืออีกหลายๆอย่างที่ลูกสามารถใช้สิทธได้
แต่ต้องมาติดที่เรื่องนี้เรื่องเดียว

Manotham

• Newbie
  • *
Re: สอบถามเรื่องมอบอำนาจบุตรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2019, 06:17:53 am »
การรับรองบุตร
  คุณและแฟน ไปที่ สนง.ทะเบียนราษฎร์ในอำเภอที่มีภูมิลำเนา  เพื่อจดทะเบียนรับรองบุตร คงไม่ต้องรอให้บุตรเขียนหนังสือได้ก่อน  หลักฐานการรับรองบุตรน่านจะเบิกเงินสวัสดิการฯได้ ก็ต้องสอบถามเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้องอีกที

Manotham

• Newbie
  • *
Re: สอบถามเรื่องมอบอำนาจบุตรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2019, 06:53:32 am »
(ต่อเนื่อง)

เงื่อนไขสำคัญอีกอย่างหนึ่งในการขอเบิกเงินสวัสดิการฯ  คือเมื่อจดทะเบียนรับรองบุตร ก็ควรให้แม่ของเด็ก ทำบันทึกยินยอมให้คุณใช้อำนารตปกครองบุตรด้วย  แม้ในความเป็นจริง คุณเป็นผู้ดูแลบุตรก็ตาม  แต่ในเอกสารต้องมีบันทึกยืนยันไว้ว่าคุณ เป็นผู้ปกครองบุตร  เพื่อไม่ให้เกิดปัญหา ครับ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 04, 2020, 02:36:32 am »
เป็นการพยายามทำหน้าที่พ่ออย่างน่าชื่นชมครับ

ส่วนการรับรองบุตร กรณีที่บิดา-มารดา ไม่ได้จดทะเบียนสมรสกันนั้น มีได้หลายกรณี เช่น บิดา-มารดา ไปจดทะเบียนสมรสกัน , ไปยื่นขอรับรองว่าเป็นบุตรกับนายทะเบียน ซึ่งกรณีนี้จะต้องได้รับความยินยอมจากแม่เด็ก และตัวเด็กเองก็ต้องรู้ภาษาหรือตอบคำถามได้แล้วจึงจะสามารถทำได้ หรือไปขอใช้อำนาจทางศาลเพื่อให้ศาลมีคำสั่งว่าเป็นบุตร

ซึ่งจากที่เล่ามา กว่าเด็กจะรู้เดียงสาก็คงอีกหลายปี และผู้ถามก็คงหมดไปอีกหลายสตางค์ และก็ไม่แน่ว่าแม่เด็กจะมาให้ความยินยอมแต่โดยดีหรือไม่

อย่ากระนั้นเลย ทนายแนะนำช่องทางที่สามละกัน ให้ไปติดต่อเจ้าหน้าที่ของศาลเยาวชนและครอบครัว สอบถามดูว่าต้องทำอย่างไร หรือจะใช้บริการทนายความอาสาที่ประจำอยู่ที่นั่นก็ได้ ทั้งนี้ หลังจากที่ยื่นคำร้องแล้วท่านต้องไปให้ปากคำต่อผู้อำนวยการสถานพินิจและคุ้มครองเด็ก(หลายท่านอาจจะ งงๆว่ามันเกี่ยวอะไรกับสถานพินิจ ก็ตอบว่า มันเป็นขั้นตอนของกฎหมายเพื่อรับรองว่าเราเป็นพ่อที่แท้จริงหรือไม่และเป็นการคุ้มครองเด็ก ซึ่งเค้าก็จะถามว่าเด็กเกิดที่ใหนอย่างไร ใครเลี้ยง ซึ่งหากเป็นบุตรของท่านจริงก็ต้องตอบได้ แล้วสถานพินิจฯก็จะมีหนังสือมาที่ศาลเพื่อแจ้งว่าได้ทำการสอบปากคำแล้วเห็นว่าเป็นบุตรจริงอะไรประมาณนี้ครับ)

หลังจากนั้น อีกไม่นาน (ประมาณไม่เกิน ๔๕ วัน) ศาลก็จะนัดไปไต่สวนคำร้อง ท่านก็ไปเบิกความตามลำดับขั้นตอนว่า อยู่กินกะใคร ชื่อไร เมื่อใหร่ และท้องเมื่อไหร่ (ไม่ต้องบอกจำนวนครั้งที่ทำนะ..ฮา..หยอกครับหยอก) คลอดที่ใหน ใครรู้เห็นบ้าง ใครไปแจ้งเกิด อะไรประมาณนี้ ซึ่งทนายก็คงจะแนะนำและทำการซักซ้อมกันท่านก่อนขึ้นเบิกความ

หลังจากนั้น ศาลก็จะมีคำสั่งหรือคำพิพากษาว่า ท่านเป็นบิดา-บุตร กันจริง เมื่อได้คำสั่งมาแล้ว ท่านก็นำคำสั่งไปที่อำเภอเพื่อขอให้นายทะเบียนจดทะเบียนรับรองบุตรให้ เป็นอันจบข่าวเท่านี้ครับ

ไม่ยากๆ

ทนายพร.