26/02/20 - 03:24 AM


ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับการถูกเลิกจ้าง  (อ่าน 269 ครั้ง)

Jitlada

  • Newbie
  • *
  • กระทู้: 2
    • ดูรายละเอียด
สอบถามเกี่ยวกับการถูกเลิกจ้าง
« เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2019, 08:16:53 AM »
สวัสดีค่ะ รบกวนสอบถามค่ะ
แม่กับน้องสาวทำงานอยู่ที่ปั้มน้ำมันแห่งหนึ่ง ที่ปั้มนี้มีพนักงาน5คน แต่แม่เป็นพนักงานประจำคนเดียว น้องและคนอื่นกินเงินรายวัน แม่ทำงานที่นี่มาเกิน10ปี ส่วนน้องทำมาตั้งแต่ปลายปี54 ใกล้ๆปลายปีเกือบทุกปีเจ้านายแม่จะมาพูดลอยๆว่าไม่รู้ ปตท.จะต่อสัญญาให้มั้ยแต่ที่ผ่านมาก็ต่อสัญญาและทำงานกันปกติ ดังนั้นจึงไม่ใช่เรื่องแปลกที่ได้ยินคำนั้นจากเจ้านาย แต่เมื่อวานนี้เจ้านายแม่มาพูดเกิ่นๆกับแม่แบบทีเล่นทีจริงว่าถ้า ปตท.ไม่ต่อสัญญา พี่จะเลิกจ้างนะ แต่พี่ไม่ให้ตามกระทรวงแรงงานนะ พี่ให้แค่3-4เดือน ถือว่าช่วยๆกัน (และดูจากสถานการณ์รอบด้าน ปตท.น่าจะไม่ต่อสัญญา เพราะก่อนหน้านี้เซลล์ ปตท.ที่มาตรวจงานปั้มเคยพูดกับแม่ว่า เจ้าของที่นี่ไม่ค่อยให้ความร่วมมือกับ ปตท.เลย ดังนั้นหมดสัญญา ปตท.น่าจะทำเอง)
ขอสอบถามค่ะ 1. ตามที่อ่านตามกฎกระทรวงแรงงานนายจ้างต้องจ่ายเงินชดเชยตามระยะเวลาของแต่ละคนที่ทำงานมาไม่ใช่หรอคะ? เช่นแม่เกิน10ปี ต้องได้ชดเชย300วัน น้องทำ6ปีขึ้นไป ได้240 วัน..แต่ไม่มีสัญญาว่าจ้าง แบบนี้เราฟ้องแรงงานได้มั้ยคะ..หรือว่าเขาให้เท่าไหร่ก็ต้องยอมเขาไปคะ?
2. เขาไม่บอกเราเป็นทางการหรือเป็นจิตจะลักษณะ ได้แต่พูดเกิ่นๆทีเล่นทีจริงแบบนี้ แล้วอยู่ๆต้น ธ.ค เขาบอกเราว่าให้เราทำงานเดือนสุดท้าย เพราะ ปตท.ไม่ต่อสัญญา แบบนี้เราเรียกค่าตกใจได้มั้ยคะ?

ขอบคุณค่ะ

Manotham

  • Newbie
  • *
  • กระทู้: 39
    • ดูรายละเอียด
Re: สอบถามเกี่ยวกับการถูกเลิกจ้าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2019, 09:57:00 AM »
ลูกจ้าง

1. ตามที่อ่านตามกฎกระทรวงแรงงานนายจ้างต้องจ่ายเงินชดเชยตามระยะเวลาของแต่ละคนที่ทำงานมาไม่ใช่หรอคะ? เช่นแม่เกิน10ปี ต้องได้ชดเชย300วัน น้องทำ6ปีขึ้นไป ได้240 วัน..แต่ไม่มีสัญญาว่าจ้าง แบบนี้เราฟ้องแรงงานได้มั้ยคะ..หรือว่าเขาให้เท่าไหร่ก็ต้องยอมเขาไปคะ?

ตอบ...คุณเข้าใจถูกต้อง  แม่และตัวคุณ  ถ้าถูกเลิกจ้าง นายจ้างต้องจ่ายเงินชดเชย  ตามที่คุณทราบมานั้น...การจ้างแรงงาน ไม่ต้องมีสัญญา เพียงตกลงด้วยวาจาก็ใช้บังคับได้  ถ้าไม่จ่ายฯ ก็ฟ้องศาลแรงงาน...
2. เขาไม่บอกเราเป็นทางการหรือเป็นจิตจะลักษณะ ได้แต่พูดเกิ่นๆทีเล่นทีจริงแบบนี้ แล้วอยู่ๆต้น ธ.ค เขาบอกเราว่าให้เราทำงานเดือนสุดท้าย เพราะ ปตท.ไม่ต่อสัญญา แบบนี้เราเรียกค่าตกใจได้มั้ยคะ?
 ตอบ...ก็เฉยไว้ดีที่สุด   แต่อย่าไปเผลอเขียนใบลาออก  บางทีนายจ้างอาจเกลี้ยกล่อมให้เขียนในลาออก  ถ้าลาออกเสียเอง  จะไม่ได้รับเงินชดเชย ครับ

Jitlada

  • Newbie
  • *
  • กระทู้: 2
    • ดูรายละเอียด
Re: สอบถามเกี่ยวกับการถูกเลิกจ้าง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2019, 08:11:04 PM »
ขอบคุณค่ะ

ทนายพร

  • Administrator
  • Sr. Member
  • *****
  • กระทู้: 423
    • ดูรายละเอียด
Re: สอบถามเกี่ยวกับการถูกเลิกจ้าง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2019, 11:58:03 PM »
อธิบายมายาว และถามมาสองข้อว่า
๑. ตามที่อ่านตามกฎกระทรวงแรงงานนายจ้างต้องจ่ายเงินชดเชยตามระยะเวลาของแต่ละคนที่ทำงานมาไม่ใช่หรอคะ? เช่นแม่เกิน10ปี ต้องได้ชดเชย300วัน น้องทำ6ปีขึ้นไป ได้240 วัน..แต่ไม่มีสัญญาว่าจ้าง แบบนี้เราฟ้องแรงงานได้มั้ยคะ..หรือว่าเขาให้เท่าไหร่ก็ต้องยอมเขาไปคะ?

ตามกฎหมายก็เป็นไปตามมาตรา ๑๑๘ แห่งพระราชบัญญัติคุ้มครองแรงงาน นั่นก็คือตามอายุงาน เกิน ๑๐ ปี ก็ ๓๐๐ วัน ถึงแม้ไม่มีสัญญาว่าจ้าง ก็สามารถฟ้องร้องต่อศาลได้ ส่วนข้อถามว่าเขาให้เท่าไหร่ก็ต้องยอมเขา อันนี้ก็อยู่ที่เราละครับว่า อยากจะยอมหรือไม่ยอม ถ้ายอมเรื่องก็จบ แต่ถ้าไม่ยอมก็มีทางเลือกให้ ๒ ทาง คือ ๑ ไปฟ้องศาล และ ๒ ไปยื่นคำร้องต่อพนักงานตรวจแรงงาน สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานในจังหวัดที่ลูกจ้างทำงานอยู่ ซึ่งทนายก็แนะนำช่องทางนี้ เพราะเรื่องราวไม่ได้ซับซ้อนอะไร และหลังจากที่ยื่นคำร้องแล้ว พนักงานตรวจแรงงานก็จะมีคำสั่งให้นายจ้างจ่ายค่าชดเชยให้กับเราภายใน ๖๐ วันครับ...ไม่ยาก ไม่ยาก ส่วนอีกคำถามที่ถามว่า..

2. เขาไม่บอกเราเป็นทางการหรือเป็นจิตจะลักษณะ ได้แต่พูดเกิ่นๆทีเล่นทีจริงแบบนี้ แล้วอยู่ๆต้น ธ.ค เขาบอกเราว่าให้เราทำงานเดือนสุดท้าย เพราะ ปตท.ไม่ต่อสัญญา แบบนี้เราเรียกค่าตกใจได้มั้ยคะ?

ก็ตอบว่า ค่าตกใจหรือที่กฎหมายเรียกว่าสินจ้างแทนการบอกกล่าวล่วงหน้า หากมีการเเจ้งเลิกจ้างโดยไม่ถูกต้อง คือต้องแจ้งก่อนหรือวันที่จ่ายค่าจ้างเพื่อให้มีผลการเลิกจ้างในคราวถัดไป ก็มีสิทธิได้รับค่าตกใจครับ

และทนายขอแนะนำว่า หากนายจ้างแจ้งด้วยวาจาโดยไม่มีหนังสือเลิกจ้าง ต้องมีหลักฐานพอสมควรนะครับว่า นายจ้างไม่จ้างเราต่อแล้ว อาจจะต้องมีการบันทึกเสียง หรือมีพยานยืนยันว่านายจ้างบอกเลิกจ้างเราจริง มิเช่นนั้น เมื่อเราไปใช้สิทธิไม่ว่าจะฟ้องศาล หรือยื่นคำร้องต่อพนักงานตรวจแรงงาน นายจ้างอาจจะยกข้อต่อสู้ว่า ไม่ได้เลิกจ้าง แต่เราไม่ไปทำงานเอง ถือว่าขาดงานเกินกว่าสามวัน ถือเป็นความผิดและเลิกจ้างโดยไม่จ่ายค่าชดเชยได้ เดี๋ยวจะไปตกหลุมเสียสิทธิอีก ก็ฝากไว้ครับ

ขอให้โชคดีครับ

ทนายพร.[/size]