29/03/24 - 15:23 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: การยึดทรัพย์  (อ่าน 2748 ครั้ง)

นายกรกฎ

• Newbie
  • *
การยึดทรัพย์
« เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2019, 11:18:58 pm »
ผมฐานะเป็นลูกหนี้ตามคำพิพากษาไม่อาจชำระหนี้ให้แก่เจ้าหนี้ได้ตามกำหนดระยะเวลาที่กำหนด เช่นนี้เจ้าหนี้จะสืบทรัพย์ที่ผมถือกรรมสิทธิเพื่อทำการขายทอดตลาดนำไปชำระหนี้ ผมมีเพียงรถยนต์คันเดียวเท่านั้นที่เป็นชื่อผม แต่ว่า 1.เป็นรถที่ผมใช้เป็นพาหนะประกอบอาชีพบรรทุกโต๊ะและของไปขายเป็นประจำ 2.เป็นรถยนต์เก่าซื้อมาสองปีแล้วราคาเพียง60,000บาท(หกหมื่นบาท) 3.ผมได้จำนำเล่มทะเบียนไว้พร้อมโอนลอยไว้กับสถาบันการเงินไว้ตั้งแต่เดือนก.ค.ปีที่แล้ว เจ้าหนี้จะยึดได้หรือไม่ครับ และผมจะทราบได้อย่างไร ผมต้องทำอย่างไรครับ

Manotham

• Newbie
  • *
Re: การยึดทรัพย์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2019, 09:46:06 am »

ตอบ...1-2 เมื่อมีการอายัดทรัพย์คืดรถยนต์ไปขายทอดตลาด ก็ต้องยื่นคำร้องต่อ สนง.บังคับคดี ให้ถอนการอายัด  เพราะเป็นทรัพย์ฯที่จำเป็นในการเลี้ยงชีพที่ราคาไม่เกิน หนึ่งแสนบาท ตาม ป.วิแพ่ง ม.301(2)  ถ้าไม่เป็นผล   คงต้องร้องศาลให้ถอนการอายัด..
       ตอบ...ถ้าเพียงโอนลอยไว้  แต่ยังไม่มีการโอนทางทะเบียน  รถยนต์ก็ถือว่ายังเป็ของคุณ  เจ้าหนี้ก้ตามอายัดได้...  ก็สอบถามที่ สนง.บังคับคดี..เคยตอบแล้ว...

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: การยึดทรัพย์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 04, 2020, 03:58:59 pm »
คำถามนี้ น่าจะตอบไปแล้ว จากการตั้งกระทู้ถามก่อนหน้านี้ครับ ไปค้นหาอ่านคำตอบเอาครับ

ถ้าตอบอีก เกรงว่าตำตอบจะไม่ตรงกัน..ฮา ;D

ทนายพร.