28/03/24 - 23:05 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอบสอบถาม คดีเสพค่ะ  (อ่าน 2526 ครั้ง)

Phanthawong

• Newbie
  • *
ขอบสอบถาม คดีเสพค่ะ
« เมื่อ: ธันวาคม 01, 2019, 07:20:23 pm »
คือแฟนนู่เค้าเคยโดนจับคดีเสพ เมื่อปี56 ติดไป45 วัน แล้วพอออกมาเค้าไม่ได้ไปรายงานตัวหลังจากที่ออกจากเรื่อนจำ พอมาปี62 เค้าโดนจับคดีเสพอีก แล้วพอไปประกันที่ศาล ศาลไม่ให้ประกันค่ะ อยากทราบว่าถ้าเค้าติด เค้าจะโดนบวกเพิ่มรึป่าวค่ะ แล้วมีทางใหนบ้าง ที่พอจะเหลือแค่45วัน

Manotham

• Newbie
  • *
Re: ขอบสอบถาม คดีเสพค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2019, 04:27:16 pm »
คดีเสพฯ

ถ้าคดีก่อนพ้นไปไม่เกิน 5  ปี  ถ้าศาลให้ลงโทษคดีหลัง ก็จะมีการเพิ่มโทษอีกกึ่งหนึ่ง....การรับสารภาพ ย่อมเป็นเหตุบรรเทาโทษ...

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: ขอบสอบถาม คดีเสพค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 04, 2020, 03:56:59 pm »
เอ้า! พอศาลให้โอกาศแล้วก็ไม่กลับตัวกลับใจ ยังไปยุ่งเกี่ยวกับยาเสพติดอีก รอบนี้ยาวละครับ

เพราะศาลจะตัดสินเพิ่มโทษจากเดิมอีก "กึ่งหนึ่ง" เช่น หากศาลตัดสินจำคุกคดีหลัง ๑ ปี เพิ่มโทษฐานไม่หลาบจำอีกกึ่งหนึ่ง ก็เท่ากับจำคุก ๑ ปี ๖ เดือน ครับ

ส่วนแนวทางที่จะให้เหลือ ๔๕ วันนั้น บอกเลย ไม่มีครับ

เป็นกำลังใจให้กับคนในครอบครัวนะครับ

ทนายพร.