29/03/24 - 21:28 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: โดนไล่ออกจากงานข้อหาทะเลาะวิวาทแต่ไม่ได้ทำ  (อ่าน 2762 ครั้ง)

นพรัตน์

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ​ ผมมีเรื่องจะสอบถาม​เรื่องมีอยู่ว่า...
บริษัทจัดงานเลี้ยงปีใหม่หลังจากเลิกงานพนักงานมีการดื่มกันจนเมา​ หลังจากงานเลิก​ นายไก่(นามสมมุติ)​ได้ถูกทำร้ายร่างกาย​ ในคืนนั้น​ เช้าต่อมาทางผู้บริหารได้สอบถามนายไก่ว่าใครทำ​ แต่นายไก่จำไม่ได้​ แต่มีคนอ้างว่าเห็นเพื่อนผมเป็นคนทำ  ซึ่งผมอยู่กับเพื่อนตลอดเพื่อนผมไม่ได้ทำแน่ๆ​ ทางบริษัทจะไล่เพื่อนผมออก​ อยากสอบถามว่า​ ถ้าเพื่อนผมโดนไล่ออกทั้งๆที่ไม่มีส่วนเกี่ยวข้อง​ แบบนี้เพื่อนผมจะฟ้องเรียกค่าเสียหายได้มั้ย​ และต้องฟ้องใครบ้าง​ ขอบคุณสำหรับคำตอบคับ

Manotham

• Newbie
  • *
Re: โดนไล่ออกจากงานข้อหาทะเลาะวิวาทแต่ไม่ได้ทำ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2019, 05:14:58 am »
การไล่ออก
  ถ้าไม่ได้กระทำความผิด  แต่ถูกไล่ออก  นายจ้างต้องจ่ายค่าชดเชยฯ  แต่คงต้องมีข้อพิสูจน์ว่าไม่ได้กระทำความผิด  ผู้ที่จะต้องรับผิดในเรื่องนี้ คือ นายจ้างและพยานเท็จ  แต่คงต้องมีการพิสูจน์กันพอสมทควร...

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: โดนไล่ออกจากงานข้อหาทะเลาะวิวาทแต่ไม่ได้ทำ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 04, 2020, 11:20:40 am »
เครสนี้ ถามแทนเพื่อน  ซึ่งที่เล่ามาก็ยืนยันเสียงเเข็งว่าเพื่อนอยู่กับผู้ถามโดยตลอด ไม่ได้ไปมีเรื่องมีราวกะใคร

แล้วถามว่า... ถ้าเพื่อนผมโดนไล่ออกทั้งๆที่ไม่มีส่วนเกี่ยวข้อง​ แบบนี้เพื่อนผมจะฟ้องเรียกค่าเสียหายได้มั้ย​ และต้องฟ้องใครบ้าง?

ก็ตอบว่า...หากไม่ได้ทำผิด ก็ไม่ต้องกังวลเลยครับ ถ้านายจ้างเลิกจ้างก็ฟ้องนายจ้างนั่นแหละว่าเลิกจ้างไม่ชอบด้วยกฎหมายและไม่เป็นธรรม นอกจากจะได้ค่าชดเชยแล้ว ยังมีสิทธิได้รับค่าเสียหายจากการเลิกจ้างไม่เป็นธรรมตามมาตรา ๔๙ แห่งพระราชบัญญํติจัดตั้งศาลแรงงานและวิธิพิจารณาคดีแรงงาน พ.ศ.๒๕๒๒ ด้วยนะจะบอกให้

หรือถ้ายังอยากจะทำงานกับนายจ้างต่อไป ในคำขอท้ายฟ้องก็ระบุเพียงว่า  "ขอให้นายจ้างรับกลับเข้าทำงานในตำแหน่งหน้าที่เดิม ให้จ่ายค่าจ้างหรือค่าเสียหายนับแต่วันเลิกจ้างจนกว่าจะรับกลับเข้าทำงานพร้อมกับดอกเบี้ยในอัตราร้อยละ ๗.๕ ต่อปี" แล้วไปลุ้นเอาว่า ศาลจะมีคำสั่งตามคำขอหรือไม่ หากศาลพินิจพิเคราะห์ว่าคงไม่สามารถทำงานร่วมกันต่อไปได้อีก ศาลก็จะกำหนดค่าเสียหายให้เอง

คงครบถ้วนนำหรับคำถามนะครับ

ขอให้โชคดีครับ

ทนายพร.