29/03/24 - 15:43 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: โดนเลิกจ้างกระทันหัน  (อ่าน 2802 ครั้ง)

Wanwisa Wong.

• Newbie
  • *
โดนเลิกจ้างกระทันหัน
« เมื่อ: ธันวาคม 06, 2019, 03:41:36 pm »
สวัสดีค่ะ พอดีว่าทำงานที่บริษัทฯ แห่งหนึ่ง ได้เข้าทำงานตั้งแต่วันที่ 3 มิถุนายน 2562 ที่ผ่านมา ทดลองงาน 3 เดือน พอใกล้เวลาครบทดลองงาน นายจ้างแจ้งให้กับทางผู้จัดการทำหนังสือยืดการทดลองงานออกไปอีก 1 เดือน (ถึงวันที่ 2 ตุลาคม 2562 ที่ผ่านมา)
แต่พอมาวันพุธที่ 25 กันยายน 2562 ทางผู้จัดการได้เรียกไปคุย และแจ้งให้ทราบว่า ทางนายจ้างไม่โอเค และให้ทำงานถึงวันศุกร์ที่ 27 กันยายน 2562 เป็นวันสุดท้าย
ที่สำคัญคือที่นี่วันหยุดประจำสัปดาห์ คือ เสาร์ อาทิตย์ และถ้าดิฉันได้ทำงานต่อถึงวันจันทร์ที่ 30 กันยายน 2562 อายุงานของดิฉันจะครบ 120 วันพอดี (คือขาดแค่วันเดียวครบ 120 วัน) บริษัทฯ นี้จะจ่ายเงินเดือน ทุกวันที่ 10 ของเดือนถัดไป

อยากทราบว่าดิฉันจะสามารถทำอะไรได้บ้าง และสามารถได้รับค่าเสียหายจากบริษัทฯ นี้ได้หรือไม่

Manotham

• Newbie
  • *
Re: โดนเลิกจ้างกระทันหัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2019, 05:16:08 am »

ปัญหาแรงงาน
  การให้ทดลองงาน 3 เดือน และขยายต่ออีก  1 เดือน เป็น 4 เดือน  ก็เข้าข่ายการจ้างงานที่กำหนดเวลาชัดเจน ตาม พรบ.คุ้มครองแรงงานฯ ม.17 วรรคแรก  นายจ้างจึงเลิกจ้างได้โดยมิต้องบอกล่วงหน้า แต่ฝ่ายกฎหมาย  ของบริษัท คงมองว่า ถ้าให้ทำงานครบ 120 วัน และให้ออก  อาจต้องจ่ายเงินชดเชย(30 วัน) จึงหาเหตุเลิกจ่างก่อนครบ 120 วัน  ก็ถือว่าผิดสัญญาการจ้างกับคุณ  นายจ้างต้องจ่ายค่าจ้างเดืนสุดท้ายเต็มเดือน....คำตอบนี้ เป็นเพียงความคิดเห็น  ที่พยายามอิงข้อกฎหมาย  อาจไม่ถูกต้องทั้งหมด  คงต้องให้ปรมาจารย์  อย่างท่าน ทนายพร ช่วยไขปัญหาให้กระจ่างอีกที  ผมเป็นเพียงผู้หวังดีและ ประสงค์ดี เท่านั้น ครับ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: โดนเลิกจ้างกระทันหัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 04, 2020, 03:44:57 am »
ตามแนวคำพิพากษาของศาลฏีกา ได้วางหลักไว้ว่า สัญญาจ้างทดลองงาน เป็นสัญญาจ้างประเภทไม่กำหนดระยะเวลาจ้างที่แน่นอน

เมื่อเป็นเสัญญาจ้างประเภทไม่กำหนดระยะเวลาจ้างที่แน่นอน การจะเลิกจ้างต้องมีการบอกกล่าวล่วงหน้าก่อนหรืออย่างช้าที่สุดในวันที่จ่ายค่าจ้างเพื่อให้มีผลการเลิกจ้างในงวดการจ่ายค่าจ้างถัดไป ที่อธิบายมานี้คือหลักกฎหมาย

ส่วนที่ถามว่า...ดิฉันจะสามารถทำอะไรได้บ้าง และสามารถได้รับค่าเสียหายจากบริษัทฯ นี้ได้หรือไม่?

ก็ตอบว่า...คุณมีสิทธิ์ได้รับสินจ้างแทนการบอกกล่าวล่วงหน้าตามมาตรา ๑๗ แห่งพระราชบัญญัติคุ้มครองแรงงาน พ.ศ.๒๕๔๑ แต่ไม่มีสิทธิ์ได้รับค่าเสียหายจากการเลิกจ้างไม่เป็นธรรม ตามมาตรา ๔๙ แห่งพระราชบัญญัติจัดตั้งศาลแรงงานและวิธีพิจารณาคดีแรงงาน พ.ศ.๒๕๒๒ เพราะการอ้างเหตุไม่ผ่านการทดลองงานเป็นเหตุผลที่รับฟังได้ตามสมควร และหากจะต่อสู้ว่า คุณมีผลงานดี เท่าที่เคยทำคดีมากรณีอย่างนี้ส่วนใหญ่จะสู้ยาก เว้นแต่ว่ามีหลักฐานอย่างชัดเจนว่าคุณถูกเลือกปฎิบัติอย่างไม่เป็นธรรมครับ

ขอให้ได้งานใหม่โดยเร็ววันนะครับ

ทนายพร.