19/04/24 - 22:02 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับสัญญาจ้างงาน  (อ่าน 2841 ครั้ง)

ตะวัน

• Newbie
  • *
สอบถามเกี่ยวกับสัญญาจ้างงาน
« เมื่อ: ธันวาคม 18, 2019, 03:39:02 pm »
รบกวนสอบถามหากนายจ้างทำสัญญาจ้างงานเป็นพนักงานประจำโดยไม่มีกำหนดระยะเวลา นายจ้างต้องการเปลี่ยนแปลงสัญญาเป็นสัญญาจ้างแบบมีระยะเวลาได้หรือไม่ และถ้าไม่ได้จะมีทางออกแบบไหนกรณีที่พนักงานท่านนั้นทำงานไม่ได้ตามที่นายจ้างกำหนดไว้

Manotham

• Newbie
  • *
Re: สอบถามเกี่ยวกับสัญญาจ้างงาน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2019, 06:09:26 pm »

สัญญาจ้าง

ถ้าทำสัญญาจ้างแบบไม่กำหนดระยะเวลา   ถ้าจะเปลี่ยนสัญญาเป็นการจ้างที่มีกำหนดเวลา  สามารถทำได้  ถ้าลูกจ้างยินยอม...   ถ้าลูกจ้างไม่ยินยอม ก็คงเป็นไปตาม พรบ.แรงงานสมัพันธ์ฯ  ม.20 คือ "เมื่อข้อตกลงเกี่ยวกับสภาพการจ้างมีผลใช้บังคับแล้วห้ามมิให้นายจ้างทำสัญญาจ้างแรงงานกับลูกจ้างขัดหรือแย้งกับข้อตกลง เกี่ยวกับสภาพการจ้าง เว้นแต่สัญญาจ้างแรงงานนั้นจะเป็นคุณแก่ลูกจ้างยิ่งกว่า"  ถ้าฝ่าฝืนจะโทษปรับไมเกินหนี่งพันบาท ( ม.130)
  ทางออก (ความเห็น) ก็ใช้การเจรจากับลูกจ้างก่อน  ถ้าไม่ได้ผล  ก็เปลี่ยนสัญญาจ้างเป็นแบบมีกำหนดเวลาแน่นอน  อาจจะมีเรื่องร้องเรียนให้ต้องกวนใจ  หรือใช้วิธีเลิกจ้าง  และยินยอมจ่ายค่าชดเชย 30 วัน( ถ้าทำงานมาไม่เกินหนึ่งปี)

Snowgess

• Newbie
  • *
Re: สอบถามเกี่ยวกับสัญญาจ้างงาน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2019, 03:31:18 pm »
ผมก็เป็นคนนึงที่มีปัญหาเรื่องนี้

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 04, 2020, 03:33:06 pm »
ทนายสงสัยแค่คำว่า "พนักงานท่านนั้นทำงานไม่ได้ตามที่นายจ้างกำหนดไว้" กำหนดเรื่องอะไร? เป็นธรรมหรือไม่? แค่สงสัยน่ะครับ

เอาละมาที่คำถาม-คำตอบกัน

ถามมาว่า..นายจ้างต้องการเปลี่ยนแปลงสัญญาเป็นสัญญาจ้างแบบมีระยะเวลาได้หรือไม่?

ก็ตอบว่า...ถ้าลูกจ้างยินยอมก็ทำได้ครับ แต่ถ้าลูกจ้างไม่ยินยอมหรือไม่ยอมเซ็นต์ จะไปบังคับให้เซ็นต์ก็ไม่ได้นะครับ เป็นโมฆะ บังคับไม่ได้

และอาจมีความผิดได้ครับ

ทนายพร.