26/04/24 - 01:01 am

ผู้เขียน หัวข้อ: ถูกเลิกจ้างหรือถูกลอยแพ อย่างไม่เป็นธรรม  (อ่าน 2778 ครั้ง)

จิรพงศ์ บุญเติม

• Newbie
  • *
ผมเป็นพนักประจำคือ PCบริการฝ่ายขาย ทำางานกับบริษัทมาได้1ปี5เดือนครับจนมาถึงวันที่9/12/62ผมป่วยเป็นไข้หวัด ผมลาป่วยแจ้งทางเซลล์ที่เป็นหัวหน้าแล้ว และมีใบรองแพทย์การเข้ารับการรักษาวันที่9-10และ11-12 ยังต้องทานยาเพราะคอก็อักเสบจนไปถึงวันที่18ผมยังไอหนักมากไปหาหมออีก แต่ประมาณวันที่16ทางบริษัทเขาแจ้งผ่านเซลล์ มาว่า เขาไม่ไห้ผมยืนพื้นที่ขายบริษัทจะหาคนใหม่มาแทน แต่ผมพึ่งรู้จากเพื่อนที่ทำงานวันที่18 เลยโทรไปถาม เซลล์บอกว่า ไห้ผมพิจารณาตัวเองไห้ลาออก เพราะไม่มีความรับผิดชอบทำบริษัทเสียหาย บริษัทหาคนอื่นมาขายแทนแล้วเขาจะเริ่มทำงานวันที่19 อย่างนี้ผมมีสิทธิ์ฟ้องเรียกเงินชดเชยได้ไหมครับ แล้วผมควรทำไงครับ

มโนธรรม

• Full Member
Re: ถูกเลิกจ้างหรือถูกลอยแพ อย่างไม่เป็นธรรม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2019, 10:43:11 am »
ค่าชดเชย

ถ้า...ถูกเลิกจ้างไม่เป็นธรรม ก็จะได้รับเงินชดเชย 90 วัน  ถ้านายจ้างไม่จ่ายฯ  ก็ต้องยื่นคำร้องต่อ พนักงานตรวจแรงงานแห่งท้องที่ที่ทำงาน...

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: ถูกเลิกจ้างหรือถูกลอยแพ อย่างไม่เป็นธรรม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 04, 2020, 02:12:20 pm »
ถามมาโดยที่ยังไม่ได้บอกว่า ถูกนายจ้างเลิกจ้างแล้วหรือยัง มีเพียงข้อความที่ว่าให้พิจารณาตัวเองเท่านั้น

แต่เอาละ อย่างไรที่ทนายจะแนะนำคือ หากอยากไปต่อ ต้องไม่ไปเซ็นต์ใบลาออกโดยเด็ดขาด

หรือถ้าบริษัทไม่มีหนังสือเลิกจ้างมาให้เรา แต่มีพฤติกรรมของนายจ้างที่ไม่ให้ลูกจ้างทำงานต่อไปและไม่จ่ายค่าจ้างให้ ก็ถือว่านายจ้างเลิกจ้างแล้ว
ดังนั้น เมื่อคุณหายป่วยให้กลับไปทำงานตามปกติ แล้วเก็บหลักฐานว่าเรากลับมาทำงานตามปกติ ทำการส่งใบลาพร้อมกับใบรับรองแพทย์ตามขั้นตอน หากหัวหน้างานหรือนายจ้างไม่ให้เราทำงาน ก็ถามไปตรงๆว่าเลิกจ้างเราแล้วใช่มั๊ย และถ้าเป็นไปได้ก็หาพยานไปรับรู้ด้วย หรือถ้าไม่ได้จริงๆก็ควรจะบันทึกเสียงไว้ หรือโทรถามผู้จัดการและบันทึกเสียงไว้เป็นหลักฐานก็ได้

หลังจากนั้น จึงไปใช้สิทธิ์ตามขั้นตอน อาจไปยื่นคำร้องต่อพนักงารตรวจแรงงาน (คร.๗) หรือไปฟ้องต่อศาล ก็เลือกเอาตามสะดวกเลยครับ

ขอให้โชคดีครับ

ทนายพร.