19/04/24 - 14:07 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: คุณป้าอายุ60  (อ่าน 2225 ครั้ง)

Sanok

• Newbie
  • *
คุณป้าอายุ60
« เมื่อ: ธันวาคม 29, 2019, 05:15:31 pm »
คุณป้าอายุ60 ค่ะโดนจับคดียาเสพติด ยา13 เม็ด ไอซ์4.80 กรัม เคยกระทำความผิดครั้งแรก รับสารภาพหมดค่ะ จะติดคุกกี่ปีคะ คุณป้าป่วยด้วยค่ะมีโรคความดันสูงและเคยผ่าตัดหลังหัก ผ่าตัดมดลูก มีลดหย่อนโทษไหมคะ ช่วยแนะนำและตอบทีค่ะ ขอบคุณค่ะ

มโนธรรม

• Full Member
Re: คุณป้าอายุ60
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2019, 02:36:01 pm »
คดียาเสพติด
  ถ้าถูกตั้งข้อหาครอบครอง  เพื่อจำหน่าย คงมีโทษจำคุก 4-15 ปี ปรับ 80,000  - 300,000  บาท หรือทั้งจำทั้งปรับ ตาม พรบ.ยาเสพติดฯ ม. 66 วรรค 1 การรับสารภาพย่อมเป็นเหตุบรรเทาโทษ  อาจจะ...ไม่ถูกจำคุกก็ได้ .....(เป็นดุลพินิจของศาลเท่านั้น)

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: คุณป้าอายุ60
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 04, 2020, 01:54:15 pm »
โห..อายุ ๖๐ ปี ถูกจับยา แล้วจำนวนเกิน ๑๐ หน่วยการใช้ด้วย ในทางกฎหมายสันนิฐานว่า ครอบครองเพื่อจำหน่ายครับ

เท่าที่ทำคดียาฯมา ไม่รอดครับ ส่วนใหญ่ศาลจะลง ๔ ปี รับสารภาพ ลดกึ่งหนึ่ง และส่วนใหญ่จะไม่รอลงอาญาในศาลชั้นต้นครับ ก็ให้ทนายความทำอุทธรณ์โดยอ้างเหตุเจ็บป่วยอาจได้รับการปราณีจากศาลอุทธรณ์ลดโทษหรือรอฯก็อาจเป็นได้ครับ ซึ่งที่ทนายตอบเป็นความเห็นของทนายที่เคยทำคดีมา และอาจจะแตกต่างจากนี้ก็อยู่ที่ดุลพินิจของผู้พิพากษาเจ้าของสำนวนครับ โดยท่านจะพิจารณาจากพฤติกรรมและองค์ประกอบอื่นเป็นสำคัญครับ

ส่วนข้อกฎหมายและโทษเป็นไปตามที่คุณมโนธรรมได้ตอบไว้ หรือศึกษาเพิ่มเติมได้ที่พระราชบัญญํติยาเสพติดให้โทษ พ.ศ.๒๕๒๒ ครับ

ทนายพร.