27/04/24 - 02:42 am

ผู้เขียน หัวข้อ: มีคนจ้างให้เอาชื่อไปกู้ซื้อบ้านที่ดินแต่ไม่ได้ผ่อนชำระต่อ  (อ่าน 4014 ครั้ง)

Prommart

• Newbie
  • *
มีนายหน้ามาให้เรากู้ธกส.เพื่อใช้ชื่อเรากู้ซื้อบ้านที่ดิน​ปรากฏว่าเขาไม่ยอมผ่อนต่อค้างมา4​ เดือนแล้ว​   ทางธนาคารแจ้งหนังสือมาว่าให้เวลา​ 60​ ไม่งั้นจะดำเนินทางกฏหมายควรทำยังใงดีครับให้ไม่มีคดีความแล้วไม่มีภาระ​ แล้วสามารถเอา(ผิด)​กับคนที่มาแนะนำหรือจ้างให้เรากู้​ ซึ่งทำให้เราเสียประวัติ​ ไหมครับ

มโนธรรม

• Full Member
เชื่อคนง่าย

ในเมื่อไปทำสัญญากู้ยืมเงินจากธนาคาร  ก็มีหน้าที่ต้องผ่อนใช้หนี้  ถ้าไม่ใช้หนี้  คงถูกฟ้อง และถูกบังคับคดี โดยการยึดทรัพย์ไปขายทอดตลาดได้...เรื่องถูกหลอก  ก็ยกเป็นข้อต่อสู้ได้  แต่น่าจะไม่หลุดพ้นจากการต้องใช้หนี้  เพราะไปสมัครใจทำสัญญาเอง....เรื่องจะดำเนินคดีกับคนหลอก   ก็พอมีช่องทางทำได้  แต่คงต้องมีทนายช่วยเหลือ...และหนทางค่อนข้างยากเย็น

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
เครสนี้ ทนายอ่าน ๓ รอบ เพราะโดยส่วนตัวไม่ค่อยเชื่อว่าจะมีคนไปกู้เงินแทนคนอื่น หากไม่ใช่ญาติจริงๆ หรือถึงแม้จะเป็นญาติก็ยังต้องคิดหนักเลยครับ เรื่องนี้ เพราะที่เป็นคดีอยู่มากมายก็เรื่องนี้แหละโดยเฉพาะเพื่อนฝูงกันนี้แหละ ตัวดีเลย ขอให้ไปค้ำประกันให้ ถ้าไม่ไปก็จะเสียเพื่อน ถ้าไปก็เครียดว่าเจ้าเพื่อนมันจะผ่อนชำระมั๊ย ถ้าไม่ผ่อนความซวยก็มาหาเรานี่แหละ พอไปทวงถามเพื่อนก็บ่ายเบี่ยง ท้ายที่สุดก็เสียเพื่อนไปอยู่ดี ดังนั้น หากจะให้ดีก็ไม่ต้องไปกู้ให้ใคร ไม่ต้องไปค้ำประกันให้ใคร อย่างนี้ปลอดภัยแน่ แต่จะอยู่แบบเดียวดายหน่อยนะครับ...ฮา

เอ้า ตอบตามที่ถามเลยนะครับ โดยถามว่า...ทำงัยดีธนาคารจะฟ้องแล้ว และเอาผิดกับคนที่ให้เรากู้แทนได้หรือไม่

ทนายตอบแบบเป็นข้อแนะนำว่า...คงต้องกัดฟันเดินไปที่ ธกส. ไปขอปรับโครงสร้างหนี้ก่อนเป็นอันดับแรก ขอปรับยอดเงินผ่อนลง และผ่อนไปตามนั้นจนหมด ขณะเดียวกันก็ติดต่อให้คนที่ให้เราไปกู้ แล้วทำหนังสือขึ้นมา ๑ ฉบับ เป็นหนังสือรับสภาพหนี้ แล้วให้ลงชื่อไว้ต่อหน้าพยาน ๒ คน เพื่อเอาไว้ฟ้องไล่เบี้ยเรียกเงินที่เราผ่อนไปคืน

ส่วนการเอาผิดข้อหาอื่นนั้น คงยากหรือแทบปิดประตูเลยครับ เว้นแต่การที่คุณไปกู้นั้น เกิดจากการหลอกลวงอย่างถึงขนาด ถูกข่มขู่ว่าจะทำร้าย อย่างนี้สู้ได้ แต่ต้องมีหลักฐานเช่นบันทึกแจ้งความประกอบด้วย ซึ่งก็น่าจะไม่มี เพราะผ่านมาหลายเดือนแล้ว และการข่มขู่ดังกล่าวก็ได้ผ่านพ้นไปแล้ว ดังนั้น ยากครับ

ให้กำลังใจครับ

ทนายพร.