19/04/24 - 22:39 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: หลักทรัพย์  (อ่าน 2113 ครั้ง)

ซัมรี

• Newbie
  • *
หลักทรัพย์
« เมื่อ: ธันวาคม 31, 2019, 09:46:50 pm »
ทนายพร ขอปรึกษาหน่อยครับ เรื่องมีอยู่ว่าส่วนยางของผมโดนเขามาหลักตัดต้นยางหมดเลยแล้วก็คนที่มาหลักตัดต้นยางเขาได้หนีออกไปจากบ้านแล้ว แล้วพ่อแม่เขาไม่ยอมรับผิดชอบด้วยเขาว่าไม่รู้เห็นกับที่ลูกเขาทำ แล้วผมจะต้องไปดำเนินคดีแบบไหรครับ ทนายพร ช่วยแนะนำแนวทางไห้ผมยด้วยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 31, 2019, 10:06:42 pm โดย ซัมรี »

มโนธรรม

• Full Member
Re: หลักทรัพย์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 04, 2020, 03:30:33 am »
ลักทรัพย์
 ก็แจ้งข้อหาลักทรัพย์...ตำรวจคงออกหมายเรียก หรือ หมายจับ...  ส่วนพ่อแม่ของเขาคงไม่ต้องร่วมรับผิด  ถ้าไม่มีส่วนรู้เห็นในการกระทำความผิดด้วย...

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: หลักทรัพย์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 04, 2020, 01:29:03 pm »
ถามทนายพร แต่ขอปรึกษากับหน่อย..อิอิ หยอกครับหยอก..

เรื่องมีอยู่ว่า มีคนร้ายไปหลัก (ที่ถูกน่าจะเป็นลัก) ลักตัดต้นยาง และได้หนี้ไป โดยรู้ตัวว่าผู้ที่ตัดต้นยางนั้นคือใคร จึงได้ไปคุยกับบิดามารดาเขาเพื่อให้รับผิดชดใช้ แต่ถูกปัดว่า ชั้นไม่รู้ ไม่เป็น ไม่เกี่ยวกับชั้นนนน!...แล้วถามว่า..ผมจะต้องไปดำเนินคดีแบบไหรครับ?

ทนายก็ตอบว่า...ให้คุณเดินไปที่สถานีตำรวจในท้องที่เกิดเหตุ แจ้งความว่า มีคนร้ายมาทำลายทรัพย์สิน ขอให้ตำรวจจับคนร้ายมาดำเนินคดีข้อหา "ทำให้เสียทรัพย์"  ตามประมวลกฎหมายอาญา มาตรา ๓๕๘ ซึ่งบัญญัติไว้ว่า "ผู้ใดทำให้เสียหาย ทำลาย ทำให้เสื่อมค่าหรือทำให้ไร้ประโยชน์ ซึ่งทรัพย์ของผู้อื่นหรือผู้อื่นเป็นเจ้าของรวมอยู่ด้วย ผู้นั้นกระทำความผิดฐานทำให้เสียทรัพย์ ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินสามปี หรือปรับไม่เกินหกพันบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ"

ซึ่งถ้าตำรวจไม่รับแจ้งความให้จดชื่อ-นามสกุล ตำรวจคนนั้นไว้ แล้วขอเข้าพบ ผู้กำกับให้ดำเนินการให้ครับ ไม่ยากๆ

หลักจากที่ตำรวจรับแจ้งความแล้วก็จะมีการสืบสวนสอบสวนและตามจับกุมผู้กระทำผิดมาดำเนินคดีตามกฎหมายครับ

อนึ่ง...ทนายยังมีข้อสงสัยว่า ทำมัยอยู่ดีๆ เค้าจึงมาตัดต้นยางของเรา?  หรือมีเหตุจูงใจอะไรจึงทำเช่นนั้น หรือมีข้อพิพาทในเรื่องที่ดินกันอยู่ ซึ่งรายละเอียดเหล่านี้เป็นสาระสำคัญที่จะวินิจฉัยว่าเป็นการกระทำผิดกฎหมายหรือไม่ อย่างไรด้วยนะครับ

เบื้องต้นก็ตอบตามที่มีข้อมูลเท่านี้ก่อนนะครับ หรือถ้ายังสงสัยก็สอบถามเข้ามาเพิ่มเติมได้ครับ

ขอให้โชคดีครับ

ทนายพร.