29/03/24 - 13:46 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับสัญญาจ้างงาน  (อ่าน 2381 ครั้ง)

sutida

• Newbie
  • *
สอบถามเกี่ยวกับสัญญาจ้างงาน
« เมื่อ: มกราคม 02, 2020, 12:55:46 pm »
เนื่องด้วยดิฉันเริ่มทำงานที่พรรคการเมืองแห่งหนึ่ง และได้เริ่มงานเมื่อวันที่ 16 พฤศจิกายน 2561 จนถึงปัจจุบัน แต่เนื่องด้วยดิฉันมีปัญหา มีปากเสียงกันกับหัวหน้างาน เรื่องงานบ้าง เรื่องส่วนตัวบ้าง แล้วหัวหน้างานก็ไปพูดกับคนนั้นคนนี้ว่าจะให้ดิฉันทำงานแค่สิ้นปี 2562 แต่ไม่เคยพูดกับดิฉันโดยตรง แต่สัญญาจ้างแค่ 1 ปี และยังไม่ได้มีการต่อสัญญาแต่อย่างใด เรื่องต่อสัญญาไม่ช่เฉพาะดิฉันแค่คนเดียว แต่มีเพื่อนๆที่ยังไม่ได้ต่อด้วย  ดิฉันจึงอยากจะสอบถามว่า หากวันนั้นมาถึง วันที่เค้าแจ้งให้เราออกโดยที่เราไม่ได้ผิดอะไร แต่สัญญาจ้างหมดอายุแล้ว เราสามารถเรียกเงินค่าชดเชยได้ไหมค่ะ

มโนธรรม

• Full Member
Re: สอบถามเกี่ยวกับสัญญาจ้างงาน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 04, 2020, 03:28:13 am »
การจ้างงาน
   สัญญาจ้าง 1 ปี  เมื่อเลิกจ้าง นายจ้างจึงไม่ต้องจ่ายค่าชดเชย   ส่วนการทำงานหลังจากครบ 1 ปี เป็นการจ้างที่ไม่มีกำหนดเวลาแน่นอน  ถ้าจะเลิกจ้าง ต้องบอกล่วงหน้า 1 เดือน...

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: สอบถามเกี่ยวกับสัญญาจ้างงาน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 04, 2020, 01:42:28 pm »
อย่างแรก ต้องพิจารณาให้ได้ข้อยุติก่อนว่า สัญญาจ้างที่ได้ทำต่อกันไว้นั้น เป็นสัญญาจ้างแบบกำหนดระยะเวลาสิ้นสุดไว้ที่แน่นอน หรือเป็นสัญญาจ้างแบบไม่กำหนดระยะเวลาสิ้นสุดไว้ เพราะเป็นเงื่อนไขสำคัญที่จะตอบว่า ผู้ถามจะได้รับเงินชดเชยหรือไม่

ในเรื่องนี้กฎหมายได้วางหลักไว้ในมาตรา ๑๗ ประกอบมาตรา ๑๑๘ วรรคสาม และวรรคท้าย แห่งพระราชบัญญัติคุ้มครองแรงงาน พ.ศ.๒๕๔๑ ซึ่งมาตรา ๑๗ กำหนดประเภทของสัญญา ส่วนมาตรา ๑๑๘ กำหนดเรื่องค่าชดเชย และข้อยกเว้นที่ไม่ต้องจ่ายค่าชดเชยในวรรคสาม หากเข้าเงื่อนไขในวรรคท้าย คืองานนั้นต้องเป็นการจ้างงานในโครงการเฉพาะที่มิใช่งานปกติของธุรกิจหรือการค้าของนายจ้างซึ่งต้องมีระยะเวลาเริ่มต้นและสิ้นสุดของงานที่แน่นอนหรือในงานอันมีลักษณะเป็นครั้งคราวที่มีกำหนดการสิ้นสุด หรือความสำเร็จของงาน หรือในงานที่เป็นไปตามฤดูกาลและได้จ้างในช่วงเวลาของฤดูกาลนั้น ซึ่งงานนั้นจะต้องแล้วเสร็จภายในเวลาไม่เกินสองปีโดยนายจ้างและลูกจ้างได้ทำสัญญาเป็นหนังสือไว้ตั้งแต่เมื่อเริ่มจ้าง

ดังนั้น งานพรรคการเมือง อาจถือได้ว่าเป็นงานตามฤดูกาล หรืองานเฉพาะก็อาจเป็นได้ แต่ก็ไม่ใช่ข้อยุตินะครับ คงต้องดูที่ว่างานที่เราทำเป็นงานอะไร มีหน้าที่ทำอะไร หากเป็นงานด้านธุรการที่ต้องทำเป็นปกติธุระของพรรคการเมือง เช่น การรับสมัครสมาชิกพรรค การจัดทำเอกสารต่างๆ งานบัญชี การเงิน อะไรประมาณนี้ ไม่ถือว่าเป็นงานตามฤดูกาล ถึงแม้ว่าจะมีการกำหนดระยะเวลาสิ้นสุดไว้แน่นอนก็อาจมีสิทธิ์ได้รับเงินค่าชดเชยตามมาตรา ๑๑๘ นะครับ

ยังงัยก็ลองเจรจาดูนะครับ หรือถ้าไม่ได้จริงๆ ก็อาจไปใช้สิทธิทางศาล เพื่อให้เป็นตัวกลางในการไกล่เกลี่ย ก็คงจะได้ข้อยุติ เพราะเรื่องประเภทนี้ สื่อชอบทำข่าวครับ

ทนายพร.