26/04/24 - 15:31 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: ทำงานมา3ปีโดนย้ายแผนก ประเมินไม่ผ่านงาน  (อ่าน 2631 ครั้ง)

zgram1234

• Newbie
  • *
ทำงานอยู่บริษัท​นึงมา3ปีเริ่มต้นจาก Admin จนตอนนี้ก่อนโดนย้ายแผนกอยู่ในตำแหน่งเซลล์​ แต่มีคำสั่งให้ย้ายแผนกไปอยู่ใต้ Under ของ General maneger โดยในก่อนที่ย้ายมาว่าจะมีการปรับเงินเดือนขึ้น แต่จะโดนตัดส่วนที่เป็นเสมือน​ ค่าคอมมิชชั่น​ออกโดยบอกจะขึ้นเงินเดือนให้ใกล้เคียงกับตอนที่ได้รับค่าคอมมิชชั่น​ และไม่มีการตัดเงินค่าต่างๆหรือบัตรสำหรับเติมน้ำมันออกไป แต่ตอนนี้กลับบอกว่าเราโดยประเมิณผลไม่ผ่านงาน และหาตำแหน่งที่จะให้เราไปอยู่ต่อไม่ได้ และจะให้เราพ้นสภาพการเป็นพนักงาน
แบบนี้ฟ้องได้หรือไม่ครับ

มโนธรรม

• Full Member
Re: ทำงานมา3ปีโดนย้ายแผนก ประเมินไม่ผ่านงาน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 04, 2020, 03:23:52 am »
การเลิกจ้าง

ก็เข้าข่ายการถูกเลิกจ้าง โดยไม่มีความผิด ตาม ม.119  นายจ้างต้องจ่ายค่าชดเชย 180 วัน  ตาม ม.118 (3) ถ้าไม่จ่ายฯ ก็ยื่นคำร้องต่อเจ้าพนักงานตรวจแรงงาน ในท้องที่ ที่ที่ทำงาน...

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: ทำงานมา3ปีโดนย้ายแผนก ประเมินไม่ผ่านงาน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 04, 2020, 01:48:05 pm »
ถ้าถูกเลิกจ้างก็ฟ้องได้อยู่แล้วครับ ส่วนจะได้เท่าใหร่ก็ต้องดูข้อเท็จจริงเป็นประเด็นๆไป

เช่น ได้รับค่าจ้างอัตราสุดท้ายเท่าไหร่? เงินอะไรบ้างที่ถือเป็นค่าจ้างตามมาตรา ๕ แห่งพระราชบัญญัติคุ้มครองแรงงาน พ.ศ.๒๕๔๑ เหล่านี้คือข้อเท็จจริงที่จะต้องไปพิจารณาให้ได้ข้อยุติก่อน

เมื่อได้ข้อยุติแล้ว จึงจะมาพิจารณาว่า คุณจะได้รับค่าชดเชยเป็นเงินเท่าใด (แน่นอนว่าต้องคำนวนจ่ายเท่ากับค่าจ้างอัตราสุดท้าย ๑๘๐ วัน) โดยคิดจากฐาน "ค่าจ้าง"

ส่วนที่จะได้มากกว่าค่าชดเชย ที่เรียกว่า ค่าเสียหายนั้น ต้องพิสูจน์ให้ได้ว่า ข้อกล่าวหาที่ว่าเราไม่ผ่านการประเมินผลงานนั้น เป็นการประเมินที่เป็นธรรมหรือไม่ เลือกปฎิบัติหรือไม่ กลั่นแกล้งหรือไม่ หากคิดว่าเราทำงานดี มีผลงานเป็นที่ประจักษ์ ก็มีสิทธิที่จะได้รับค่าเสียหายจากการเลิกจ้างไม่เป็นธรรมครับ

สรุปฟ้องได้ครับ แต่จะได้เท่าไหร่ก็ไปว่ากันอีกทีที่ศาลครับ

ขอให้โชคดีครับ

ทนายพร.