28/03/24 - 21:11 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: คนงานประสบอุบัติเหตุ  (อ่าน 2322 ครั้ง)

หนูมาลี

• Newbie
  • *
คนงานประสบอุบัติเหตุ
« เมื่อ: มกราคม 12, 2020, 08:11:18 am »
ขออนุญาตสอบถามค่ะ คนงานต่างด้าวมีใบอนุญาตทำงาน จริงๆเขามีหัวหน้างานคอยดูแลอยู่แล้ว  แต่ในบัตรไม่ได้ระบุชื่อนายจ้าง เนื่องจากยังไม่ย้ายเข้าเป็นลูกจ้างของงบริษัทเรา อยู่ในช่วงดำเนินการค่ะ แล้ววันนี้ขี่รถมอเตอร์ไซค์ออกจากแคมป์ในวันอาทิตย์ซึ่งเป็นวันหยุดเพื่อไปทำธุระส่วนตัวแต่ไปประสบอุบัติเหตุชนกับรถยนต์ เจ็บพอสมควรค่ะแต่ไม่หนักแล้วอย่างนี้อยากทราบว่าเราต้องมีส่วนรับผิดชอบใดๆในเรื่องนี้ไหมคะ ขอบคุณมากค่ะ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: คนงานประสบอุบัติเหตุ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2020, 04:20:03 pm »
อืมม...แค่หนูมาลีสนใจถามมานี้ ก็ถือว่ามีความรับผิดชอบใช้ได้เลยทีเดียว

ก่อนอื่นต้องไปตรวจสอบก่อนว่า ลูกจ้างคนนั้น นายจ้างเก่าได้แจ้งออกแล้วหรือยัง (แจ้งต่อจัดหางาน) ถ้ายังไม่ได้แจ้งออก การจะมาเป็นลูกจ้างของนายจ้างใหม่ก็ยังทำไม่ได้ นิติสัมพันธ์ยังอยู่กับนายจ้างเก่า นายจ้างใหม่ยังไม่ต้องรับผิดชอบอะไร

แต่ถ้าเป็นกรณีที่แอบซื้อตัวกันมา อันนี้ก็ว่ากันอีกเรื่องนะครับ นายจ้างใหม่คงต้องรับผิดชอบตามหลักมนุษยธรรม

แต่ถ้านายจ้างเก่าได้แจ้งออกต่อจัดหางานแล้ว และนายจ้างใหม่ตกลงรับลูกจ้างนั้นเป็นลูกจ้างแล้ว กรณีเช่นนี้ ต้องอยู่ในความรับผิดชอบของนายจ้างใหม่แล้วครับ

ถ้าไม่เจ็บมากก็ช่วยๆกันไปครับ ทนายคิดว่าจะได้ใจลูกจ้างมากเลยที่เดียว ต่อไปภายภาคหน้าเค้ามาเป็นลูกจ้างเราแล้ว เชื่อว่าเค้าจะทำงานถวายหัวให้กับเราเลยล่ะ เชื่อทนายดิ ;D

ทนายพร.