29/03/24 - 13:01 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: ตัวแทน(agent)เว็บออนไลน์  (อ่าน 2827 ครั้ง)

aaa

• Newbie
  • *
ตัวแทน(agent)เว็บออนไลน์
« เมื่อ: มกราคม 07, 2020, 03:13:56 pm »
รบกวนสอบถามครับ พอดีผมไปหารายได้เสริมโดยการไปสมัครเป็นตัวแทน หาลูกค้าเล่นเว็บออนไลน์ โดยได้ค่าคอม 0.3% จากยอดเล่น แต่ผมต้องทำหน้าที่รับโอนเงิน จากลูกค้าแล้วมาปรับเครดิตในเว็บ และถอนเงินออกจากเว็บแล้วโอนให้ลูกค้า อยากทราว่า ผมมีความผิดและมีโทษอย่างไรหรือไม่  ขอบคุณครับ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: ตัวแทน(agent)เว็บออนไลน์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2020, 04:13:44 pm »
เป็นคำถามที่สั้นๆ แต่น่าสนใจ เนื่องจากว่าในปัจจุบันมีธุรกิจออนไลน์ ผุดยิ่งกว่าดอกเห็ด และคนที่กระโจนเข้าไปในวังวนนั้นก็ไม่แน่ใจว่าที่ทำอยู่ถูกหรือผิดกฎหมาย ซึ่งกว่าจะรู้ว่าผิดกฎหมายก็ถูกจับไปแล้ว และเมื่อถูกจับจะอ้างว่าไม่รู้กฎหมายก็ไม่ได้เสียด้วย  ก็ขอให้ใครที่ทำธุรกิจใดๆก็ตาม โปรดศึกษาข้อกฎหมายให้ชัดแจ้งก่อนลงมือทำ หรือหากไม่รู้ก็ถามผู้รู้หรือทนายความเพื่อท่านจะได้สบายใจในการทำธุรกิจครับ

ที่ถามมาว่า ผมมีความผิดและมีโทษอย่างไรหรือไม่?

ตอบอย่างนี้ ครับ ถ้าในต่างประเทศบางประเทศ การเล่นการพนันเป็นสิ่งที่ถูกกฎหมาย แต่ประเทศไทยมีการพนันบางชนิดเท่านั้นที่เล่นโดยถูกกฎหมาย เช่น สลากกินแบ่งรัฐบาล หรือบางประเภทต้องขออนุญาตจากเจ้าพนักงานก่อน เช่นการตีไก่ กัดปลา ซึ่งทั้งหลายเหล่านี้ได้มีกฎหมายที่เรียกว่า พระราชบัญญัติการพนัน พ.ศ.๒๔๗๘ กำหนดไว้ในบัญชี ก. และบัญชี ข. ซึ่งบัญชี ก. มีประเภทการพนัน  ๒๗ ประเภท เช่นไพ่ หวย ไฮโล ปั่นแปะ

ส่วนบัญชี ข. จะมี ๒๗ ประเภทเช่นกัน มีลักษณะให้สัตว์ต่อสู้กัน เช่น กัดปลา ตีไก่ ชกมวย โยนห่วง ยิงเป้า อะไรประมาณนี้

ดังนั้น จะดูว่าผิดกฎหมายหรือไม่ ต้องดูว่าเว็บดังกล่าวได้ขออนุญาตอย่างถูกต้องตามกฎหมายหรือไม่ ถ้าคำตอบคือไม่...คุณก็มีความผิดครับ ถึงแม้ว่าไม่ได้เป็นเจ้ามือหรือผู้จัดให้มีการเล่น ก็ถือว่าเป็นส่วนหนึ่งส่วนใดของการเล่นการพนัน มีความผิดฐานสนับสนุน มีโทษตามที่ "มโนธรรม" อธิบายไว้เลยครับ

ขอให้โชคดีครับ

ทนายพร.