06/08/20 - 16:13 PM


ผู้เขียน หัวข้อ: ย้ายสถานประกอบการ  (อ่าน 226 ครั้ง)

Rawanya

  • Newbie
  • *
  • กระทู้: 1
    • ดูรายละเอียด
ย้ายสถานประกอบการ
« เมื่อ: มกราคม 11, 2020, 10:17:26 AM »
สถานประกอบการของดิฉัน จะย้ายสถานประกอบการไปที่ใหม่ โดยยินยอมจ่ายค่าชดเชยให้กับลูกจ้างเพียง50% ของค่าชดเชยทั้งหมด ดิฉันทำงานมาครบ3 ปี ต้องได้ค่าชดเชย 180 วัน แต่ทาง บริษัทจะจ่ายให้เพียงแค่ 90 วัน โดยอ้างว่า ไม่ได้เลิกจ้าง ไม่ได้ปิดกิจการ แค่ย้ายไปตั้งที่ใหม่ ที่เก่าจะขึ้นค่าเช่า เลยไม่ต่อสัญญาเช่า ทางบริษัทจะเพิ่มเงินเดือนให้จำนวน 2000 บาท และอาจจะมีรถรับส่งถ้ามีคนจากที่เก่าไปเยอะ แต่สถานที่ใหม่ห่างจากที่เดิม เดินทางไปกลับ 80 กิโล แต่ตั้งอยู่ในจัดหวัดเดียวกัน ในเส้นทางที่รถติดมากๆ และดิฉันทำงานเป็นกะ ต้องเข้างานหลายเวลา และต้องใช้เวลาในการเดินทางมากขึ้น ทำให้มีเวลาพักผ่อนน้อยลง และเนื่องด้วยตัวดิฉันมีกิจการค้าขายอยู่ไกล้กับที่เดิม จึงไม่สะดวกย้ายตามไป ดิฉันจะมีโอกาสได้ 100% ไหมคะ? มีคนบอกว่าให้เซ็นรับๆไป ดีกว่าไม่ได้อะไรเลย ตอนนี้พนักงานทยอยเซ็นรับ 50% กันเยอะแล้วค่ะ เพราะเค้าจ้างทนายมาดูแลเรื่องนี้โดยตรง


ทนายพร

  • Administrator
  • Hero Member
  • *****
  • กระทู้: 544
    • ดูรายละเอียด
Re: ย้ายสถานประกอบการ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2020, 03:52:56 PM »
ไม่แน่ใจว่าทนายจะเข้ามาตอบทันป่าวนะครับ

เอาเป็นว่า ถ้ายึดถือตามข้อกฎหมายแล้ว ยังงัยก็ได้เต็มร้อยเปอร์เซ็นต์ ตามที่กำหนดไว้ในมาตรา ๑๑๘ แห่งพระราชบัญญัติคุ้มครองแรงงาน พ.ศ.๒๕๔๑ ครับ ถ้านายจ้างไม่จ่ายให้ก็มีขั้นตอนง่ายๆ คือ การยื่นคำร้องต่อคณะกรรมการสวัสดิการ (ซึ่งก็ไปยื่นเรื่องที่สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานจังหวัดนั่นแหละ) เพื่อให้มีคำสั่งให้นายจ้างจ่าย

ซึ่งในการย้ายสถานประกอบกิจการนั้น ได้วางหลักเกณฑ์ไว้ในมาตรา ๑๒๐ แห่งพระราชบัญญัติคุ้มครองแรงงาน พ.ศ.๒๕๔๑ แก้ไขเพิ่มเติม ฉบับที่ ๗ พ.ศ.๒๕๖๒ ว่า หากการย้ายสถานประกอบกิจการนั้น ทำให้การดำรงชีวิตของลูกจ้างเปลี่ยนไป เช่น มีความยากลำบากมากขึ้น ใช้เวลาเดินทางนานขึ้น ไม่มีเวลาส่งลูก อย่างนี้ถือว่าทำให้การดำรงชีวิตเปลี่ยนไป ลูกจ้างต้องแจ้งให้กับนายจ้างทราบว่าไม่ประสงค์จะตามไป จึงจะมีสิทธิได้รับเงินค่าชดเชยตามมาตรา ๑๑๘ นะครับ

ขอให้โชคดีนะครับ

ทนายพร.