28/03/24 - 21:17 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: ที่บริษัทไม่โอนค่าคอมมิชชั่นให้หลังจากที่ลาออก  (อ่าน 2202 ครั้ง)

Vrapon

• Newbie
  • *
เริ่มงานเมื่อวันที่ 2 ธ.ค. 62 ค่ะ และได้แจ้งขอลาออก เมื่อวันที่ 30 ธ.ค.62 ค่ะ ค่าคอมมิชชั่นของที่ทำงานจะเริ่มนับตั้งแต่วันที่ 1-31 ของทุกเดือนค่ะ ในกรณีนี้เรามีสิทธิ์ที่จะได้รับค่าคอมมิชชั่นตั้งแต่วันที่ 2-29 ธ.ค. มั้ยคะ เพราะทำงานแอดมินขายออนไลน์เราส่งยอดขายทุกวันค่ะ ขายทุกวันวันจันทร์-วันอาทิตย์เลยค่ะ วันหยุดเราก็ส่งยอดขายค่ะ สอบถามพี่ในทีมที่ยังทำงานอยู่แก่บอกว่าได้ค่าคอมมิชชั่นไปแล้วเมื่อวันที่ 12 ม.ค. ที่ผ่านมาค่ะ  แต่เราที่ลาออกมาทางไท่บริษัทไม่โอนให้ค่ะ กรณีนี้สามารถร้องเรียนได้มั้ยคะ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: ที่บริษัทไม่โอนค่าคอมมิชชั่นให้หลังจากที่ลาออก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2020, 04:52:38 pm »
เป็นคำถามที่ตอบยาก เพราะค่าคอมมิชชั่น เป็นการตกลงกันระหว่างนายจ้างและลูกจ้าง  โดยเงื่อนไขในการจ่ายค่าคอมมิชชั่นนั้น อยู่นอกเหนือกฎหมายแรงงานล่ะครับ

เช่น บางทีอาจจะกำหนดว่า ค่าคอมมิชชั่นจะจ่ายให้ก็ต่อเมื่อพนักงานคนนั้นยังมีสถานะการเป็นพนักงานอยู่ อย่างนี้เป็นต้น หรือ ถ้าไม่มีเงื่อนไขใดๆ ก็อยู่ที่ประเพณีปฎิบัติในการจ่ายคอมมิชชั่นว่า ในอดีตเคยจ่ายกันอย่างไร ก็ต้องจ่ายอย่างนั่น ถือเป็น "สภาพการจ้าง" อย่างหนึ่ง และหากจะเปลี่ยนแปลงแก้ไขก็ต้องได้รับความยินยอมจากลูกจ้างก่อน อย่างนี้เป็นต้น

ดังนั้น ในชั้นนี้ คงตอบไม่ได้ว่ามีสิทธิได้รับหรือไม่ คงต้องดูเงื่อนไขของข้อตกลงก่อน หรือหากอยากไปลุ้นก็ไปฟ้องศาล โดยขอให้นิติกรศาลร่างฟ้องให้ เพื่อให้ศาลไกล่เกลี่ยเอาก็เป็นอีกช่องทางหนึ่งที่ทนายแนะนำครับ

ขอให้โชคดีครับ

ทนายพร.