29/03/24 - 00:13 am

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาเกี่ยวกับการค้ำประกันเงินกู้แบบกลุ่ม  (อ่าน 2722 ครั้ง)

Iamniti

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ..คุณทนาย...
ผมมีเรื่องอยากได้คำแนะนำหน่อยครับ
..พอดีว่าผมและเพื่อนๆอีก2คน.ทำเรื่องกู้เงินแบบกลุ่ม3คนกับธนาคารแห่งนึงไว้โดยมีการค้ำประกันแบบหมุนวน..แต่ตอนนี้1ในสมาชิกที่กู้มีแนวโน้มว่าจะลาออกจะบริษัทที่ทำงานกันอยู่(ทำงานในบริษัทเดียวกัน)...สถานะการคาดว่าในอนาคตคงมีการขาดส่งค่างวดอย่างแน่นอน..อย่างนี้ควรมีวิธีรับมืออย่างไรดีครับ..ขอคำชี้แนะด้วยครับ..
..ขอบคุณครับ.ด้วยความเคารพ..

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: ขอคำปรึกษาเกี่ยวกับการค้ำประกันเงินกู้แบบกลุ่ม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2020, 01:11:04 am »
โห..ชะตากรรมนี้ ทนายก็เคยโดนเองกับตัวสมัยเป็นคนงานกู้เงินจากธนาคารของรัฐแห่งหนึ่งตามโครงการที่เรียกว่า โครงการไทรทองอะไรเนี๊ยะแหละ ซึ่งธนาคารก็จะให้ค้ำแบบวนๆกันไป ก่อนกู้และค้ำก็ต้องมีการทำหนังสือยินยอมให้หักค่าจ้างของเรานำส่งให้ธนาคารด้วยนะ  ช่วงนั้นก็อืมม..นะ หากเราไม่กู้ เพื่อนก็จะต้องให้เราค้ำให้ เราก็เสียเปรียบดิ..ใช่ป่ะ...อย่ากระนั้นเลย ก็ร่วมกู้ซะเลยจะได้ไม่เสียเปรียบ....ต่อมาเพื่อนออกงานและเบี้ยวหนี้....งานงอกครับ ต้องร่วมชำระหนี้กันไปตามระเบียบ ดีว่ายอดเงินไม่สูงมาก ซึ่งก็คงจะไม่ต่างจากผู้ถามที่ถามมา เพียงแต่ว่า เหตุการณ์ยังไม่เกิดเท่านั้นเอง

เอาเป็นว่า คำแนะนำสำหรับรับมือ คือ ๑ ทำใจ ;D ;D ;D
และลำดับถัดไป คือ กัดฟันชำระหนี้แทนเพื่อนไป และให้เก็บหลักฐานการชำระหนี้แทนนั้นไว้
และในการชำระหนี้นั้น เราอาจไปคุยกับกับธนาคารให้โอนยอดหนี้ของเพื่อนมาเป็นหนี้เราแล้วปรับโครงสร้างหนี้ไหม่ แล้วเก็บหลักฐานการโอนหนี้ ซึ่งแน่นอนในการโอนหนี้ของเพื่อนมาเป็นหนี้เราก็คือการชำระหนี้เดิมแล้วกู้เพิ่ม เราก็จะได้ใบเสร็จรับเงินในยอดหนี้ที่เราชำระแทน

ต่อจากนั้น ก็ถึงเวลา "ไล่เบี้ย" เอากับเพื่อนเราแล้ว

โดยก็เอาสัญญาค้ำประกัน+ ใบเสร็จรับเงินที่เราจ่ายแทนไป ไปปรีกษาทนายความในการร่างฟ้องเรียกเงินคืนละครับ

เราอาจจะได้เงินคืนหรือไม่ได้คืนอยู่ที่เพื่อนมีทรัพย์ให้ยึดหรือไม่ แต่ที่เสียแน่ๆคือ เสียเพื่อนล่ะครับงานนี้...ฟันธง

ประมาณนี้ครับ สำหรับคำแนะนำ

ทนายพร.

Iamniti

• Newbie
  • *
Re: ขอคำปรึกษาเกี่ยวกับการค้ำประกันเงินกู้แบบกลุ่ม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2020, 11:47:20 am »
ครับผม...ถ้าเกิดเรื่องตามที่ผมคาดการไว้..ก็คงต้องทำตามที่ท่านทนายแนะนำไว้หล่ะครับ...????..ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับผม