28/03/24 - 19:03 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องคดี  (อ่าน 2133 ครั้ง)

Kanyalak

• Newbie
  • *
สอบถามเรื่องคดี
« เมื่อ: มกราคม 17, 2020, 06:47:45 am »
สวัสดีคะทนายพร หนูอยากจะสอบถามเรื่องคดีของแฟนหนูหน่อยคะ ว่าตอนนี้แฟนหนูกำลังรอการตัดสินอยู่ แฟนหนูโดนจับในข้อหาจำหน่ายยาไอซ์2กรัม+ขับเสพ ครั้งนี้คือครั้งที่3 แล้วแฟนได้มีการขยายผลให้ทางตำรวจซึ่งตามจับได้2คนพบยาจำนวน18กรัม
คำถาม คือ
1.ตอนนี้แฟนหนูกำลังรอการตัดสินอยู่คะอันนี้ขึ้นศาลครั้งที่2 ครั้งแรกที่ขึ้นศาลแฟนหนูปฏิเสธไปเพราะไม่มี100/2ที่ทำไว้กับทางตำรวจอย่างนี้ตำรวจจะมาแถลงให้ไหมคะ
2.แฟนหนูก็พึ่งขอทนายอาสาไปตอนนี้รอขึ้นศาลวันที่27เดือนมกราคม ใกล้ๆวันขึ้นศาลนัดเจอกับทนายอาสาอยู่คะ เราสามารถบอกทนายให้ช่วยเขียนขอศาลให้ปราณีลดโทษได้ไหมคะเพราะตอนนี้หนูพึ่งคลอดลูกได้20กว่าวันเองแล้วยังมีลูกชายคนโตอายุ5ขวบส่วนแฟนก็ยังมีพ่อที่อายุเยอะแล้วต้องดูแลอีก ซึ่งตอนนี้หนูรับผิดชอบทุกอย่างแทนเค้าเลยคะ งานหนูก็ไม่ไ้ด้ทำตอนนี้ถ้าขาดเสาหลักไปก็คงอยู่ลำบากคะเพราะมีเค้าคนเดียวที่ทำงาน
ขอบคุณคะที่ให้คำแนะนำ ช่วยให้คำแนะนำหนูทีนะคะจะได้ทำก่อนวันที่เค้าตัดสิน ขอบพระคุณคะ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: สอบถามเรื่องคดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2020, 01:20:31 am »
กว่าทนายจะเข้ามาตอบก็น่าจะเกินวันขึ้นศาลไปแล้ว 

แต่อย่างไรก็ตามก็ยังมีทนายอาสาที่ช่วยทำคดีให้ก็เบาใจไปเปลาะหนึ่งละครับ เพราะทนายอาสาก็มีความรู้ความสามารถทางคดีและจบจากสำนักอบรมแห่งวิชาว่าความเหมือนๆกับทนายทุกท่านนี้แหละครับ

ส่วนที่ถามว่า พนักงานสอบสวนไม่ทำสำนวน ๑๐๐/๒ (หลายท่านอาจสงสัยคือไรว๊าาา...๑๐๐/๒ อธิบายง่ายๆคือ พาตำรวจขยายผลไปจับคนอื่น เช่น ล่อจับคนขายรายย่อยได้ แล้วให้ผู้ถูกจับพาไปจับคนขายที่คนถูกจับไปซื้อมา) ก็ไม่ใช่เหตุในชั้นฟ้องนี้นะครับ แต่ถ้ามีการนำพาไปจริงเป็นเหตุบรรเทาโทษนะครับ ต้องให้ทนายความแถลงต่อศาลและสืบประกอบเกี่ยวกับเรื่องนี้ เพื่อให้ศาลใช้ดุลพินิจ

อย่างไรก็ตาม ข้อหาขับเสพ นี้โทษสูงอยู่เหมือนกันนะครับ ซึ่งมีกฎหมายเกี่ยวข้อง ๒ ฉบับ ก็คือ พระราชบัญญัติยาเสพติดให้โทษ พ.ศ.๒๕๒๒ และพระราชบัญญัติจรจาจรทางบก พ.ศ.๒๕๒๒ ซึ่งขับเสพโทษตามพระราชบัญญัติจราจรจะสูงกว่าโทษของพระราชบัญญัติยาฯ จึงต้องใช้โทษของ พรบ.จราจรมาลงโทษแก่ผู้ขับรถที่เสพยาเสพติดละครับ

ส่วนการที่จะถูกลงโทษอย่างไรนั้น เป็นดุลพินิจของศาล ตามพฤติการณ์ของผู้ต้องหาแต่ละคนครับ ถ้ากระทำผิดซ้ำซาก ศาลมักจะไม่ค่อยปราณีครับ

เป็นกำลังใจให้และขอให้โชคดีครับ

ทนายพร.