29/03/24 - 13:22 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: พนักงานที่ลาออกจากบริษัทไปแล้ว 3 ปี กลับมาขอใบผ่านงานย้อนหลัง  (อ่าน 5396 ครั้ง)

สแตมป์

• Newbie
  • *
ขออนุญาตสอบถามค่ะ
มีพนักงานคนนึงที่ลาออกจากบริษัทไปแล้วเป็นเวลา 3 ปี และเคยได้รับใบผ่านงานหลังจากสิ้นสุดการเป็นพนักงานไปแล้ว
และตอนนี้พนักงานกลับมาขอใบผ่านงานย้อนหลังอีกครั้ง ถ้าตามกฏหมายแล้วทางบริษัทจะต้องออกใบผ่านงานย้อนหลังให้มั้ยคะ
ขอบคุณค่ะ

มโนธรรม

• Full Member
ใบรับรองการทำงาน

"เมื่อการจ้างแรงงานสุดสิ้นลงแล้ว  ลูกจ้างชอบจะได้รับใบสำคัญแสดงว่าลูกจ้างนั้นได้ทำงานมานานเท่าไรและงานที่ทำนั้นเป็นงานอย่างไร"(ปพพ. ม.585)

กฎหมายก็ไม่ได้กำหนดเงื่อนไขของเวลาไว้...ถ้าตามข้อเท็จจริงลูกจ้างเคยทำงานที่บริษัทจริง  ก็ควรออกใบสำคัญนี้ให้  โดยยึดหลักความเมตตาเป็นสำคัญ  ถ้าไม่ออกให้  อาจมีการร้องเรียนหรือฟ้องนร้อง  ทำให้เสียเครดิตของบริษัทโดยไม่จำเป็น  ด้วยความปรารถนาดี ครับ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
คำถามนี้ "มโนธรรม" ได้ตอบให้ไว้อย่างถูกต้องแล้วครับ

ทนายพร.