29/03/24 - 20:43 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาด้วยครับ คุณทนายพร  (อ่าน 5950 ครั้ง)

หนุ่ย

• Newbie
  • *
ขอคำปรึกษาด้วยครับ คุณทนายพร
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2020, 06:47:53 pm »
เรียนคุณทนาย
กะผมมีเรื่อง คดีความปรึกษา ขอความเป็นธรรม ด้วยครับ
เรื่องเกิดจาก นามสมมุติ นายA คือแฟนใหม่ของแฟนเก่ากะผม  นาง B คือแฟนเก่ากะผม และนาย C คือ แฟนของนาย A มีอยู่ว่า นาย C ถูกเจ้าหน้าที่ตำรวจจับ แล้วพบ ยาไอซ์ 2 g และได้มีการสักทอดมาว่า รับยามาจาก นาย a และ นาง b โดยจะแบ่งหน้าที่กัน เจ้าหน้าที่ชุดจำกุมได้ทำการล้อซื้อ นาย a ที่บ้านพักนาย a โดยไห้นาย c มารับที่บ้าน ชั้น2 ของบ้าน พอ นาย a กับ นาย c คุยตกลงกันเรียบร้อย นาย c จึงพาเจ้าหน้าที่มาบ้านนาย a แล้วขึ้นบุกตรวจคนในห้อง ในระหว่างเจ้าหน้าที่กำลังจะขึ้นมา นาย a ไหวตัวทันได้โดดหลบหนีทางหน้าต่าง ชั้น 2 ของบ้าน เพื่อหลบหนีโดยทิ้ง นาง b ใว้บนบ้าน คนเดียวพอนาง b เปิดประตู ห้องชั้น2 เจ้าหน้าที่ได้แสดงตน จับกุม แล้วเจ้าหน้าที่พบของกลาง เป็นยาไอซ์ จำนวน 9 g ตราชั่ง 1 เครื่อง โทรศัพท์ 2 เครื่อง และเจ้าหน้าที่ได้แจ้งข้อหาว่า นาย a กับ นาง b ร่วมกันมียาเสพติดประเภท1ไว้ครอบครองเพื่อจำหน่าย โดยไม่ได้รับ อนุญาติ และเจ้าหน้าที่มีคลิปเสียงทางไลน์ตอนนาง b คุยสนทนากับ นาย c  ว่ามาถึงไหนแล้วมาถึงยัง ถ้ามาถึงขึ้นมาชั้น2 ของบ้านเลยนะ ทำนองนี้ครับ เจ้าหน้าที่เลยควบคุมนาง b ไปสอบปากคำที่ ปปส. นาง b ได้ให้การว่า ตนเป็นคนโทรหานาย c จริง เพราะนาย a เป็นคนวานใช้ให้โทรติดต่อ แต่ส่วนยาเสพติด ตนไม่รู้จริงๆว่าของใคร เลยปฎิเสธ ยาเสพติด 9 g ไม่ใช้ของตน จนเจ้าหน้าที่ส่งเรื่องฝากขัง ที่ศาลอาญา รัชดาฯ แล้วกะผมได้ไปเยี่ยม ผู้ต้องหา ผู้ต้องหาก็ไห้การว่า ตนรับสารภาพจริงว่าเป็นคนคุย กับ นาย c เพราะนาย a วานใช้ตน แต่เรื่องยาเสพติดตนไม่ทราบจริงๆว่าของใคร เพราะเจ้าหน้าที่ได้พบข้างๆที่ตนนอนอยู่  ก่อนหน้านี้ก่อนโดนจับกุม แม่กะผมได้ทักหานาง b เพื่อจะไห้นาง b ใปขอใบส่งตัวบุตรใหม่ เพราะพรุ่งนี้ บุตรต้องไปพบแพทย์ ตามใบนัด แล้วนาง b ได้โทร วีดีโอ คอล มาหาบุตรแล้วบอกแม่กะผมว่า เดียวหนูรอแฟนเค้ามาก่อนเค้าออกไปข้างนอก เดียวก็มาละจะไห้แฟนเค้าไปส่ง รพ. เพื่อขอใบส่งตัว พอจบสนทนาได้สักพัก ได้มีการจับกุมเกิดขึ้น นาง b เลยทักเฟสบุ๊ค มาบอกแม่กะผมว่า ไห้กะผมไปเอาแทนได้ไหมเค้าคงกลับมาไม่ทัน พอพิมพ์เสร็จ ก็ขาดการติดต่อ โทรไปไม่รับสาย พอมารู้อีกทีว่าโดนจับ ก็เป็นเวลา ราวๆ 23.00 น. แล้ว ตอนนี้ผู้ต้องหา ได้ฝากขัง ครบ 1 ฝากแล้ว กะผมอยากทราบว่า พอมีทางช่วยผู้ต้องหาได้ไหมครับ พอมีทางออกไหมครับ ทางบ้านผู้ต้องหาก็ยากจนครับ เลยไม่มีหลักทรัพย์ยื่น ขอคำชี้แนะจากท่าน ทนายด้วยเถิดครับ   ขอบพระคุณนะครับ

มโนธรรม

• Full Member
Re: ขอคำปรึกษาด้วยครับ คุณทนายพร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2020, 12:35:31 am »
เมื่อถูกดำเนินคดี
    คงต้องมีทนายความช่วยเหลือในการต่อสู้คดี  ทนายขอแรง  ก็มีประจำอยู่ในทุกศาล  ก็ติดต่อขอความช่วยเหลือได้...

หนุ่ย

• Newbie
  • *
Re: ขอคำปรึกษาด้วยครับ คุณทนายพร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2020, 07:25:11 pm »
พอมีทางชนะคดีอยู่ใช้ไหมครับ ท่าน ????????

มโนธรรม

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2020, 02:48:30 am »
กระบวนการยุติธรรม

เรื่องแพ้  หรือ ชนะ  คงมาสรุปกันง่ายๆไม่ได้  เพราะเมื่อเกิดคดีความ  ก็เป็นทั้งปัญหาข้อเท็จจริง  และปัญหาข้อกฎหมาย  ต้องหาทางพิสูจน์ตนให้พ้นผิด ซึ่งต้องใช้ทั้ง ศาสตร์และศิลป์ ชั้นสูง  ซึ่งไม่แตกต่างจากการทำสงครามในสมรภูมิ เรื่องแพ้ หรือชนะ จึงมีโอกาสขึ้นได้เสมอ  จึงได้แนะนำให้หาทนายความช่วยเหลือในการต่อสู้คดี ครับ

หนุ่ย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2020, 03:55:09 am »
ทางครอบครัวก็ไม่มีฐานะ
กะผมควร ทำอย่างไรดีครับ
แล้วกะผม ไปขอให้สภาทนายความช่วยจะได้หรือป่าวครับ
มีท่านหนึง แนะนำให้ไปร้องเรียนสภาทนายความ ขอความเป็นธรรม ให้ช่วยเหลือ  ได้หรือไม่ครับ ท่าน

มโนธรรม

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2020, 11:03:33 am »
ได้ครับ

หนุ่ย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2020, 12:41:02 pm »
กะผมควร เตรียมเอกสาร ไปอย่างไรครับท่าน

BlackStarTh

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 12, 2020, 10:35:55 am »
เรื่องแฟนนี้หลายๆคนรอาจจะเจอผมก็สงสัยเหมือนกันนะว่ากฎหมายจะเามาช่วยอะไรในส่วนของตรงนนี้ได้บ้าง

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 08, 2020, 12:39:39 am »
อ่านเรื่องราวแล้วก็ งงๆ ในความสัมพันธ์นิดหน่อยครับ..คือ " นายA คือแฟนใหม่ของแฟนเก่ากะผม  นาง B คือแฟนเก่ากะผม และนาย C คือ แฟนของนาย A"

คือเดิมผู้ถาม กับนาง B เป็นแฟนกัน...ต่อมาเลิกกัน นาง B จึงไปมีแฟนใหม่ชื่อนาย A
และเรื่องที่สับสนคือ นอกจากนาย A จะมีนาง B เป็นแฟนแล้ว ยังมี นาย C เป็นแฟนอีกคนใช่ป่ะ ;D

เอาล่ะ..อย่าสนใจประเด็นนี้เลย... ;D ;D

ถามมาว่า..
พอมีทางช่วยผู้ต้องหาได้ไหมครับ พอมีทางออกไหมครับ ทางบ้านผู้ต้องหาก็ยากจนครับ เลยไม่มีหลักทรัพย์ยื่น ขอคำชี้แนะจากท่าน ทนายด้วยเถิดครับ?

หลักจากกลับไปอ่านข้อความที่เขียนเล่ามาตั้งแต่ใครเป็นแฟนใครแล้ว ก็จับใจความได้ว่า ตำรวจไปล่อซื้อยาไอซ์ โดยคาดหมายว่า นาย C ถูกชุดจับกุมจับก่อน จึงขยายผลว่าได้ยามาจากใคร จึงให้ล่อซื้อจากนาย A โดยขณะนั้น มีนาง B อยู่ภายในห้องด้วย หลังจากเข้าจับกุมนาย A หลบหนี้ ชุดจับกุมยึดได้ยาไอซ์ เครื่องชั่ง โทรศัพท์ และนาง B แล้วถามว่า จะรอดมั๊ย  ประมาณนี้

ก็ตอบว่า...เท่าที่อ่านหากนาง B จะรอดต้องพิสูจน์ให้ได้ว่าไม่มีส่วนเกี่ยวข้อง และไม่รู้เรื่อง ซึ่งประเด็นนี้ต้องไปตรวจสถานที่เกิดเหตุเพื่อวิเคราะห์ความเป็นไปได้ว่าคนเราอยู่ด้วยกันจะไม่รู้เลยหรือว่าคนร่วมห้องกำลังทำอะไร ซ้ำร้ายยังเป็นผู้ติดต่อนาย C ให้มาหาที่ห้อง ทนายว่า ปกติก็ต้องถามแหละว่าให้มาหาทำไม ยิ่งมีตาชั่งอยู่ในห้องด้วย ซึ่งพฤติกรรมเหล่านี้เป็นตัวบ่งชี้ว่า เรารู้เห็นและอาจมีส่วนร่วมกับกระบวนการค้ายาเสพติด โดยมีการแบ่งหน้าที่กันทำ บทสรุปจึงออกมาอย่างที่เล่างัยครับ

ซึงถ้าพิสูจน์ไม่ได้ ก็รอดยากนะครับ หากอยากจะสู้จริงๆคงต้องหาทนายความที่เชียวชาญไปช่วยเหลือแล้ว

ส่วนเรื่องประกันตัว หากไม่มีเงินให้ไปติดต่อ "กรมคุ้มครองสิทธิและเสรีภาพ กระทรวงยุติธรรม" ไปยื่นคำร้องขอความช่วยเหลือ ก็จะมีเจ้าหน้าที่ให้คำแนะนำ ยิ่งหากเราไม่ได้ทำผิดหรือไม่รู้เรื่องจริงๆ กรมคุ้มครองสิทธิ์ฯ ก็จะไปดำเนินการทำเรื่องประกันตัวให้เราได้ครับ

และขอใช้สื่อตรงนี้แจ้งแก่ทุกท่านว่า หากท่านใดไม่มีเงินประกันตัวก็ไปติดต่อที่กรมคุ้มครองสิทธิและเสรีภาพ กระทรวงยุติธรรม ซึ่งตั้งอยู่ทุกจังหวัด เพื่อขอความช่วยเหลือได้ หากไม่รู้ว่าตั้งอยู่ที่ใดก็ให้ค้นหาทาง Google ได้เลยครับ

และหากต้องการทนายความให้ความช่วยเหลือ เวลาที่พนักงานอัยการสั่งฟ้อง หรือขึ้นศาลนัดแรกก็ให้แจ้งผู้พิพากษาไปว่าต้องการทนายความ เดี๋ยวศาลจะจัดหาทนายความให้โดยไม่เสียค่าใช้จ่ายเช่นกันครับ

ขอให้โชคดีครับ

ทนายพร.
[/color][/size]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2020, 12:43:21 am โดย ทนายพร »