29/03/24 - 19:08 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: ถูกพ้นสภาพ กรณีทะเลาะวิวาท  (อ่าน 3763 ครั้ง)

kimuratoyo

• Newbie
  • *
ถูกพ้นสภาพ กรณีทะเลาะวิวาท
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2020, 11:24:37 pm »
ผมทำงานอยุ่บริษัททวงหนี้ อยู่มา 2ปี 3เดือน
ได้บันจุเป็นพนักงาน วันนั้น 23/1/2563 ผู้จัดการออกนอกพื้นที่ ผมก็ทำงานปกติ ช่วงบ่ายๆผมได้ เปิดคลิปเพลง ในคอมพิวเตอร์
คู่กรณีพูด เดียวก็โดนใบเตือนอีกใบหลอกไม่เข็ด
ผมก็พูดว่า ก็เล่นเหมือนกัน จะพูดทำไม
คู่กรณีเริ่มขึ้นเสียง เออถ้ากูเตือนไม่ได้กูก็ไม่เตือน
แล้วก็ทะเลาะกัน จนกระทั้งบันดานโทสะผมได้ลุกจากเก้าอีกผลักไปโดนเก้าอี้เค้า แล้วจิกผมด้วยมือ2ข้าง แล้วพูดว่ามึงจะเอายังไง น้องๆเข้ามาห้าม แล้วก็แยกทำงานปกติ แต่เค้าไม่ได้ทำงานต่อน่าจะไปบอกหัวหน้างานที่อยู่อีกชั้น ไม่ทราบว่าเค้าพูดอะไรบ้าง แล้วหลังจากนั้นกำลังจะเลิกงานผู้จัดการกลับมาสีหน้าโกรธมาก แล่วก็บอกผมว่าหลังเลิกงานให้ไปรอที่ห้องประชุม ผมได้อัดเสียงไว้ ตอนที่ได้คุยกับผู้จัดการ ในห้องประชุม มีผม หัวหน้างาน และก็ผู้จัดการ แต่ไม่มีคู่กรณี เค้าให้ผมพ้นสภาพทำงานวันนั้นวันสุดท้ายในใบไม่ได้เขียนอะไร ให้ผมเซนชื่อรับทราบ ตรงมุมกระดาษ ด้านล่าง ที่ไม่ใช่ช่วงเซนชื่อด้วยความมึนๆผมก็เซนไป ไม่ได้ค่าชดเชยด้วยหลังจากนั้น26/1/63 ผมก็ไปขึ้นว่างงาน และวันที่ 8/2/63 ประกันสังคมโทนหาผม แจ้งว่า HR บริษัท ส่ง R5 หมายถึง ให้ถูกออกจากงาน ไม่ได้รับเงินว่างงานให้ไปคุยกับเจ้าของบริษัท ผมยังไม่ได้คุยวันหยุดยาว 3วัน เลยมาขอคำปรึกษาครับ
คำถาม : กรณีแบบนี้ ให้โทษพ้นสภาพ ถูกต้องแล้วหรือเปล่าครับ โทษที่ผมทำร้ายแรงไหมครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ ว่าผมจะทำยังไงดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 08, 2020, 11:43:09 pm โดย kimuratoyo »

มโนธรรม

• Full Member
Re: ถูกพ้นสภาพ กรณีทะเลาะวิวาท
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2020, 02:54:15 am »
การเลิกจ้าง
  กรณีของคุณคงถูกเลิกจ้าง ที่นายจ้างไม่ต้องจ่ายค่าชดเชย  ตาม พรบ.คุ้มครองแรงงานฯ  ม.119(4) คือฝ่าฝืนข้อบังคับฯ...ถึงขั้นจิกผมคู่กรณี คงถือว่าร้ายแรง  คงไม่ต้องมีการเตือน  ก็ให้ออกได้....ถ้าคิดว่าไม่ถูกต้อง หรือไม่เป็นธรรม  คงต้องฟ้องศาลแรงงาน...

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: ถูกพ้นสภาพ กรณีทะเลาะวิวาท
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 08, 2020, 05:14:49 pm »
อัยยะ เจอสายบู้ครับ ;)

โดยทั่วไปประชาชนจะอยู่ภายใต้กฎหมาย

ส่วนคนงานก็จะต้องอยู่ภายใต้ "ข้อบังคับเกี่ยวกับการทำงาน" หรือเรียกว่า "กฎหมายภายใน" โดยแต่ละบริษัทก็จะมีข้อบังคับที่แตกต่างกัน โดยในข้อบังคับฯนั้น ก็จะมีอยู่หมวดหนึ่งเขียนไว้แน่ๆ นั่นก็คือ หมวดที่ว่าด้วย "วินัยและการลงโทษ" ก็จะบรรยายไว้โดยละเอียดว่าความผิดอย่างนี้ต้องรับโทษอย่างไร

ดังนั้น ให้ท่านไปดูระเบียบข้อบังคับเกี่ยวกับการทำงานว่า การกระทำของท่านถือเป็นความผิดสถานใด ถ้าเป็นร้ายแรง ก็เลิกจ้างได้โดยไม่ได้รับเงินใดๆ

ถ้าให้ทนายเดาก็ น่าจะเป็นเช่นนั้น เพราะการทำร้ายร่างกายหรือทะเลาะวิวาท ถือเป็นความผิดร้ายแรง

เมื่อเป็นความผิดร้ายแรง นายจ้างจึงเลิกจ้างได้โดยไม่ต้องจ่ายเงินชดเชยหรือเงินใดๆ เว้นแต่กองทุนสำรองเลี้ยงชีพในส่วนของเงินสะสมที่เราสะสมไว้

ทีนี้ เมื่อบริษัทเลิกจ้างแล้ว ก็ต้องมีหน้าที่แจ้งการสิ้นสุดการเป็นผู้ประกันตนของเราต่อสำนักงานประกันสังคม โดยในเอกสารจะมีช่องให้กรอกหรือติ๊กอยู่ ๗ ช่อง ตามนี้ http://www.personel.sci.psu.ac.th/images/file/information/sso/ssoform9.pdf

แน่นอนว่า บริษัทจะติ๊กในช่องที่ ๕ หรือในวงการเรียกว่า R5 คือ ไล่ออกเนื่องจากกระทำความผิด

เมื่อเป็น R5 จึงไม่มีสิทธิได้รับเงินทดแทนกรณีว่างงาน เว้นแต่ท่านจะไปต่อสู้ทางศาลแล้วชนะคดี หรือไปตกลงกับนายจ้างได้ว่าให้ไปแก้ไขข้อมูลเป็น R3 ท่านถึงจะมีสิทธิ์ได้รับเงินว่างงานครับ

เอาน่า เรื่องมันผ่านไปแล้ว หางานใหม่น่าจะไม่ยากเพราะท่านก็มีความสามารถอยู่แระ..จริงมั๊ย ;D

เอาใจช่วยครับ

ทนายพร.