28/03/24 - 19:19 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามยาเค  (อ่าน 4173 ครั้ง)

นู๋เอง

• Newbie
  • *
สอบถามยาเค
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2020, 06:28:12 pm »
ถ้าโดนจับยาเค0.9 กรัม แล้วโดนลงข้อหาว่าครอบครองเพื่อขาย
0.9กรัมรวมถุงนะค่ะยังไม่หักออกถ้าหักออกแล้ว เหลือ0.5พอดี
คือจำหน่ายมัยค่ะ ถ้าต่ำก่า0.5 ด้วยค่ะขอคำแนะนำด้วยค่ะ

มโนธรรม

• Full Member
Re: สอบถามยาเค
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2020, 01:56:34 am »
การตั้งข้อหา...

ก็อยู่ที่ข้อเท็จจริง  จากการสืบสวนและสอบสวน... ถ้ามีปริมาณเพียงเล็กน้อย  ต้องหาทางพิสูจน์ว่า มีไว้เพื่อเสพ  คงต้องมีทนายช่วยเหลืออย่างจริงจัง

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: สอบถามยาเค
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 08, 2020, 11:32:12 pm »
ยาเค หรือ เคตามีน (ketamine) ถือเป็นยาเสพติดประเภท ๒ ตามพระราชบัญญัติยาเสพติดให้โทษ พ.ศ.๒๕๒๒ ผู้ใดครอบครองจะมีความผิดตามมาตรา ๑๖

ยาเค  เป็นวัตถุออกฤทธิ์ต่อจิตและประสาท ใช้เป็นยาสลบก่อนทำการผ่าตัด สามารถระงับปวด ช่วยขยายหลอดลม ต่อต้านอาการซึมเศร้าได้ ซึ่งจะออกฤทธิ์ประมาณ ๕ นาที

ซึ่งหลังจากที่ยาออกฤทธิ์จะทำให้ผู้เสพจะรู้สึกมึนงง ความคิดสับสน ตาลาย หูแว่ว การรับรู้และการตอบสนองต่อสิ่งแวดล้อมจะเปลี่ยนแปลงไป หัวใจเต้นเร็ว ความดันโลหิตสูง อาจเกิดอาการประสาทหลอน การเสพในระยะเวลานาน จะทำให้ผู้เสพประสบกับสภาวะโรคจิต และกลายเป็นคนวิกลจริตได้

ซึ่งโทษเกี่ยวกับยาเค นี้ หากถูกฟ้องข้อหาเสพ มีความผิด ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกิน ๓ ปี และมีโทษปรับด้วย

หากเป็นกรณีครอบครอง ต้องระวางโทษจำคุก ๑-๕ ปี และมีโทษปรับด้วยเช่นกัน 

แต่ถ้าเป็นผู้ผลิต นำเข้า ส่งออก ต้องระวางโทษจำคุกตั้งแต่ ๕-๒๐ ปี และปรับตั้งแต่ห้าแสนถึงสองล้านบาท

และจากคำถาม..มียา ๐.๕ กรัม ถือเป็นจำหน่ายมั๊ย

ก็ตอบว่า..เมื่อไปพิจารณาข้อกฎหมายตามมาตรา ๑๗ ได้วางเกณฑ์ไว้ว่า ต้องเกินกว่า ๑๐๐ กรัมขึ้นไป ถือว่าจำหน่าย จึงตอบว่าผิดฐานครอบครองครับ

ส่วนข้อแนะนำคือ...อย่าไปยุ่งเกี่ยวกับยาเสพติดเลยครับ ถ้าพลาดไปแล้ว และคิดว่าทำผิดจริงก็รับสารภาพ ศาลก็จะลดโทษให้ และยิ่งถ้าเป็นความผิดครั้งแรกอาจจะรอการลงโทษก็เป็นได้ แต่ถ้าผิดซ้ำซาก ศาลมักจะไม่ปราณีและเพิ่มโทษอีกกึ่งหนึ่ง ฐานไม่หลาบจำครับ

คงครบถ้วนนะครับ ขอให้โชคดีครับ

ทนายพร.