23/04/24 - 21:15 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: สวัสดีค่ะ ช่วยหน่อยค่ะ เครียดมากๆเลยค่ะ  (อ่าน 2254 ครั้ง)

Nicha

• Newbie
  • *
สวัสดีค่ะ ช่วยหน่อยค่ะ เครียดมากๆเลยค่ะ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2020, 01:21:38 pm »
พอดีแฟนโดนจับเรื่องยาเสพติดเป็นครั้งแรก. สำนวนเขียนไว้ว่า. ครอบครองเพื่อจำหน่ายและพยายามจำหน่าย ขับเสพ เยี่ยวมีสีม่วง น้ำหนักยาไอซ์0.13 ชั่งรวมน้ำหนักถุงอยู่ที่0.43  เหมือนโดนล่อซื้อโทสั่งซื้อแล้วตำรวจไปจับกุมถึงที่แต่ไม่มีเบอร์แบงค์. อยากทราบว่าน้ำหนักยาไม่ถึงที่จะจำหน่าย แบบนี้โดนจำหน่ายได้หรอคะ แล้วโดนล่อซื้ออต่ไม่มีเบอร์แบงค์ ตอนนี้ฝากขัง48วันค่ะ ศาลจะตัดสินโทษกี่ปี ปรับเท่าไหร่คะ  น้ำหนักยาน้อยแล้วเป็นครั้งแรกที่โดน ขอบคุณมากค่ะ อยากจะร้องไห????

มโนธรรม

• Full Member
Re: สวัสดีค่ะ ช่วยหน่อยค่ะ เครียดมากๆเลยค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2020, 01:19:26 am »
คดียาเสพติด

เรื่องข้อหา  ก็อยู่ที่ผลการสืบสวนและสอบสวนของตำรวจ  การล่อซื้อก็เป็นเพียงปัจจัยหนึ่งในการรวบรวมพยานหลักฐาน  ถ้ามีพยานหลักฐานอื่นประกอบ  ก็คงตั้งข้อหา ครอบครองเพื่อจำหน่ายได้...ถ้ากระทำความผิดจริง   ก็ควรรรับสารภาพแต่แรก  ย่อมมีเหตุบรรเทาโทษ   แต่จะตอบให้ชัดเจนว่า จะถูกลงโทษมากน้อยเพียงใด  คงตอบไม่ได้  เพราะเป็นอำนาจของศาลเท่านั้น

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: สวัสดีค่ะ ช่วยหน่อยค่ะ เครียดมากๆเลยค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 08, 2020, 10:54:58 pm »
เรื่องคดียาเสพติดนี้ ปกติทนายที่ทำคดีจะต้องลงไปสอบถามข้อเท็จจริงกับผู้ต้องหาด้วยตนเอง ซึ่งสิ่งหนึ่งที่นอกจากต้องการรู้เกี่ยวกับข้อเท็จจริงแล้ว ทนายทุกคนมักจะดู "ภาษากาย" และ "ปฎิกิริยา" ต่างๆ ระหว่างพูดคุยว่า สิ่งที่บอกมาเป็นความจริง ความเท็จ หรือบอกเล่าไม่หมด ซึ่งสิ่งเหล่านี้ถามว่ารู้ได้อย่างไร ก็ตอบยากครับ อยู่ที่ประสบการณ์ของแต่ละคน

เอาล่ะ ....ถามมาสั่นๆว่าศาลจะตัดสินโทษกี่ปี ปรับเท่าไหร่?

ถ้าตอบแบบขำๆก็คือ ไม่รู้ครับ เพราะทนายไม่ใช่ผู้พิพากษาที่ตัดสินคดี

แต่ถ้าตอบแบบวิเคราะห์ ต้องดูพฤติกรรมประกอบ รวมทั้งต้องดูที่สำนวนคำฟ้องของอัยการว่า ตั้งข้อหาอะไรบ้าง บรรยายลักษณะของรูปคดีอย่างไร มีช่องว่างหรือมีข้อต่อสู้อะไรบ้าง เมื่อไม่เห็นจึงวิเคราะห์แบบฟันธงไม่ได้  และการที่ไม่มีเบอร์แบงค์ก็ไม่ใช่ว่าต่อไปจะไม่มีถึงเวลาขึ้นศาลอาจจะมีก็ได้ รวมทั้งในการสืบพยาน อัยการก็ต้องหาหลักฐานมาอย่างแน่นหนาเพื่อให้ศาลตัดสินเป็นไปตามคำฟ้อง

และจากข้อเท็จจริง น้ำหนักไม่เกินก็จริง แต่ถูกล่อซื้อ และคงถูกตั้งขอหาครอบครองเพื่อจำหน่ายยาเสพติดให้โทษประเภท ๑ ก็โทษสูงอยู่เหมือนกัน ทำผิดครั้งแรกเท่าที่มีประสบการณ์จากการทำคดีก็ประมาณ ๔ ปี หากรับสารภาพนะครับ แต่ทั้งนี้ก็อยู่ที่ข้อเท็จจริงและดุลพินิจของผู้พิพากษาเจ้าของสำนวนครับ

ให้กำลังใจครับ

ทนายพร.