29/03/24 - 00:32 am

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามนะคะ เครียดจิง ๆ เรยปรึกษาหน่อยคะ  (อ่าน 2358 ครั้ง)

nooknick

• Newbie
  • *
สอบถามนะคะ เครียดจิง ๆ เรยปรึกษาหน่อยคะ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2020, 08:37:48 pm »
พอดี ปี62 แฟนโดนจับยาเสพติดขับเสพคะโดนครั้งแรกเรยได้ประกันตัวออกมา   พอผ่านไป 6-7  เดือนโดนข้อหาเสพอีก แต่ไม่มีของนะคะ เรยโดนส่งไปบำบัด 45 วันคะ ออกมาก็ไป ตามที่คุมประพฤติกับ รพ ครบนะคะ ฉี่ผ่านทุกรอบ แต่  ล่าสุดแฟนโดน ขับเสพกับของกลาง 6เมด   อยากทราบว่าจะพอประกันได้ไหมคะ. อยุ่ในช่วงศาบตัดสินแล่วรอลงอาญา อยุ่คะ  อีกไม่กี่เดือนก็ จะคุมประพฤติจบแล้ว แต่ไปตามนัดครบแล้ว เหลือแค่ รอเก็บกิจกรรม คะ.  ถาม เจ้าหน้าที่บางคนก็บอกน่าจะประกันได้เพราะไม่ได้จำหน่าย แต่ใช้หลักทรัพย์ พอสมควน บางคนก็บอกประกันไม่ได้
แล้วถ้าประกันไม่ได้ต้อง ไปติดคุกที่เรือนจำหรือ สถานบำบัด คะ
มีแนวทางให้พอทำอะไรได้ไหมคะถ้าอยากไห้ประกันผ่าน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2020, 08:41:03 pm โดย nooknick »

มโนธรรม

• Full Member
Re: สอบถามนะคะ เครียดจิง ๆ เรยปรึกษาหน่อยคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2020, 02:58:29 am »
การขอปล่อยตัวชั่วคราว

ตามข้อเท็จจริง  ในเมื่อไปกระทำความผิดอีก ในช่วงการรอการลงโทษไว้  ก็จะมีการนำโทษที่รอไว้  มาลงโทษจริง (ต้องไปดูคำพิพากษาว่า ศาลให้ลงโทษจำคุกกี่ปี  แต่ ให้รอการลงโทษไว้)  ส่วนความผิดครั้งหลัง  ถ้าศาลให้ลงโทษจำคุก  ก็คงมีการเพิ่มอีกกึ่งหนึ่ง ของโทษที่ลงในคดีหลัง...การขอประกันตัว หรือการขอปล่อยตัวชั่วคราว  ก็สามารถยื่นเรื่องขอปล่อยตัวฯได้  โดยวางหลักทรัพย์ตามที่กำหนด(ควรสอบถามเจ้าหน้าที่ฯ)  แต่จะได้รับการปล่อยตัวชั่วคราวหรือไม่  เป็นดุลพินิจของศาลเท่านั้น  คงตอบไม่ได้ ครับ...เพิ่มเติม   ถ้าไม่ได้รับการประกันตัว   ก็คงมีการฝากขังที่เรือนจำ ครับ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: สอบถามนะคะ เครียดจิง ๆ เรยปรึกษาหน่อยคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 08, 2020, 02:37:13 pm »
ถามมาเกี่ยวกับยาเสพติด และถามแทนแฟน...อืม ก็คิดหนักเหมือนกันนะครับ เพราะดูแล้วน่าจะอยู่ในกลุ่มทำผิดซ้ำซาก เเม้แต่เข้าบำบัดแล้วยังกลับมาเสพอีก แสดงให้เห็นว่าระบบการบำบัด ยังมีความหละหลวม หรือยังไม่มีมาตราการที่รัดกุม  เจ้าหน้าที่ที่เข้ามาอ่านเจอก็ฝากผู้หลักผู้ใหญ่ไปพิจารณาด้วยนะครับ

ถามว่า..จะได้ประกันตัวมั๊ย?

ในการประกันตัว เป็นดุลพินิจของศาลที่จะพิจารณาว่าจะให้ประกันตัวหรือไม่ ซึ่งการให้ประกันตัวเป็น "สิทธิ์ขั้นพื้นฐาน" ของจำเลยหรือผู้ต้องหา ตามที่กำหนดไว้ในกฎหมายที่ว่า "ตราบใดที่ศาลยังไม่ได้ตัดสินว่าจำเลยกระทำความผิด ย่อมถือว่าผู้ต้องหาหรือจำเลยยังไม่ผิด" ย่อมได้สิทธิ์ในการประกันตัวเพื่อต่อสู้คดีอย่างเต็มที่

ส่วนการไม่ให้ประกันตัว เป็น "ข้อยกเว้น" เช่น มีอัตราโทษสูง , มีพฤติการณ์จะหลบหนี้ , เป็นผู้มีอิทธิพล , จะไปข่มขู่พยาน อย่างนี้เป็นต้น

ทนายเป็นห่วงเรื่องโทษที่ศาลจะลงในคดีหลังนี่แหละครับ ซึ่งคดีเดิม ศาลรอลงอาญาไว้ เมื่อมาทำผิดภายในกำหนด ๕ ปี ศาลจะเพิ่มโทษอีกกึ่งหนึ่ง เช่นศาลตัดสินจำคุกคดีหลัง ๒ ปี เพิ่มโทษอีกกึ่งหนึ่ง คือ ๑ ปี รวมโทษ ๓ ปี เป็นต้น

ขอให้โชคดีครับ

ทนายพร.