17/04/24 - 01:03 am

ผู้เขียน หัวข้อ: การเซ็นสัญญาจ้างปีต่อปีครบแล้วแต่ยังไม่ได้เซ็นสัญญาต่อให้ทำงานไปก่อน  (อ่าน 7040 ครั้ง)

Nobee

• Newbie
  • *
ทำงานบริษัทเซ็นสัญญาจ้างปีต่อปี..ปีนี้ครบสัญญาจ้างไปวันที่31ม.ค.63..แต่ยังไม่ได้เซ็นสัญญาต่อทางหัวหน้าแจ้งให้ทำงานไปก่อนเดี๋ยวเซ็นทำย้อนหลังให้..จนถึงวันนี้24ก.พ63 ยังไม่ได้เซ็นสัญญาเลยครับ..วันนี้ทางบริษัทแจ้งว่าให้คิดเงินฐานเงินเดือนเดิมไปก่อน..ทางบุคคลUpdate ฐานเงินเดือนใหม่ให้ไม่ทันเดี๋ยวทำตกเบิกเงินเดือนกับโอทีให้ทีหลัง
***อยากทราบว่าผมต้องทำอย่างไรครับ..ถ้าบริษัทยังไม่ให้เซ็นสัญญาใหม่สะที..และเขามีสิทธิ์เลิกจ้างผมมั้ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2020, 09:08:55 pm โดย Nobee »

มโนธรรม

• Full Member
การจ้างงาน

กรณีสัญญาจ้างมีกำหนด เมื่อครบสัญญา  ก็เลิกจ้างได้ โดยไม่มีเงินชดเชย( ม.118 วรรคสาม)   กรณีของคุณ  ครบกำหนดสัญญาแล้ว ไม่มีการเลิกจ้าง  ถือเป็นการจ้างที่ไม่มีกำหนดเวลา  ถ้าจะเลิกจ้าง ต้องบอกกล่าวล่วงหน้าก่อนกำหนดจ่ายค่าจ้างคราวใดคราวหนึ่ง แต่ไม่ต้องบอกล่วงหน้าเกินสามเดือน.. นายจ้างอาจให้ออกทันที โดยจ่ายค่าจ้างล่วงหน้าในจำนวนที่ต้องจ่ายจนถึงวันเลิกสัญญา ก็ได้ (ม.17)

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
เดิมเป็นสัญญาจ้างแบบกำหนดระยะเวลาจ้างที่แน่นอน เมื่อครบกำหนดแล้วนายจ้างยังไม่ทำสัญญา แล้วถามว่า จะต้องทำงัย?

อย่างแรก ไปหาเหล้าให ไก่คู่ มาเลี้ยงฉลองเลยครับ เพราะท่านได้สิทธิใหม่ถือว่าเป็นสัญญาจ้างที่ไม่ได้กำหนดระยะเวลาแล้ว ซึ่งนายจ้างจะเลิกจ้างก็ต้องบอกกล่าวล่วงหน้ากันก่อน

ดังนั้น ก็ไม่ต้องทำอะไร ทำงานไปตามปกติ แล้วก็ไม่ต้องไปทวงถามเรื่องสัญญากับนายจ้างนะครับ ปล่อยลืมๆกันไป เพราะถ้าเป็นเช่นนี้ เราจะได้ประโยชน์จากการที่ไม่ได้ทำสัญญานะครับ

อย่างไรก็ตาม สัญญาจ้างที่กำหนดระยะเวลาจ้างที่แน่นอน ก็มีเงื่อนไขการจ้างด้วยเหมือนกัน ไม่ใช่ว่างานทุกประเภทจะกำหนดระยะเวลาจ้างได้ทั้งหมด ซึ่งการจะกำหนดสัญญาจ้างแบบกำหนดระยะเวลา จะต้องเป็นงานตามทีก่ำหนดไว้ในมาตรา ๑๑๘ วรรคท้าย ที่บัญญัติว่า "การจ้างที่มีกำหนดระยะเวลาตามวรรคสามจะกระทำได้สำหรับการจ้างงานในโครงการเฉพาะที่มิใช่งานปกติของธุรกิจหรือการค้าของนายจ้างซึ่งต้องมีระยะเวลาเริ่มต้นและสิ้นสุดของงานที่แน่นอนหรือในงานอันมีลักษณะเป็นครั้งคราวที่มีกำหนดการสิ้นสุด หรือความสำเร็จของงาน หรือในงานที่เป็นไปตามฤดูกาลและได้จ้างในช่วงเวลาของฤดูกาลนั้น ซึ่งงานนั้นจะต้องแล้วเสร็จภายในเวลาไม่เกินสองปีโดยนายจ้างและลูกจ้างได้ทำสัญญาเป็นหนังสือไว้ตั้งแต่เมื่อเริ่มจ้าง"

ขอให้มึความสุขกับการทำงานครับ

ทนายพร.

Thunder

• Newbie
  • *
ขอสอบถามต่อครับ ตามสัญญาที่มีกำหนดระยะเวลทชัดเจนนั้น หากหมดสัญญาแล้ว และนายจ้างไม่ได้มีการพูดอะไรต่อ เช่น ไม่ได้มีการพูดว่าต้องทำงานก่อนนะเดี๋ยวสัญญาเสร็จจะแจ้ง ผมสามารถที่จะไม่ทำงานแล้วเรียกร้องขอค่าชดเชยได้หรือไม่ครับ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
ครบสัญญาแล้ว หากไม่อยากทำก็ไม่ต้องทำครับ ก่อนจะกลับบ้านก็อย่าลืมถามเรื่องค่าชดเชยด้วยนะครับ

ทั้งนี้ ต้องมั่นใจนะครับว่าสัญญาจ้างของเราเป็นสัญญาจ้างที่กำหนดระยะเวลาสิ้นสุดไว้แน่นอน มิเช่นนั้น จะไม่ได้อะไรเลยนะครับ นอกจากนี้ยังอาจถูกฟ้องเรียกค่าเสียหายจากการละทิ้งหน้าที่ได้นะครับ

ทนายพร.