29/03/24 - 17:45 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการไม่จ่ายค่าแรงของนายจ้าง  (อ่าน 2478 ครั้ง)

waront

• Newbie
  • *
สอบถามเรื่องการไม่จ่ายค่าแรงของนายจ้าง
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2020, 06:20:37 am »
สวัสดีครับ
เรื่องมีอยู่ว่า ผมเป็นลูกจ้างแบบจ้างเหมาแรงงาน นายจ้างมีการกำหนดกะการทำงานให้ชัดเจน แต่พอทำงานไป 6 ชั่วโมง เหลือเวลางานปกติ 2 ชั่วโมง นายจ้างให้กลับบ้านโดยไม่จ่ายค่าแรงของ 2 ชั่วโมงนั้นทางบริษัทจัดหาก็ไม่จ่าย

1. กรณีนี้สามารถร้องเรียนได้หรือไม่
2. ถ้านายจ้างผิด ผิดกฎหมายมาตราไหน อย่างไร
3. เคยมีคำพิพากษาไว้หรือไม่
4. นายจ้างต้องจ่ายค่าแรงให้ผมอย่างไร อ้างอิงจากกฎหมายมาตราไหน

ขอบคุณครับ

มโนธรรม

• Full Member
Re: สอบถามเรื่องการไม่จ่ายค่าแรงของนายจ้าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 04, 2020, 08:29:41 am »
จ้างเหมา
 ก็เป็นที่เข้าใจกันว่า มิให้ถือระยะเวลาในการทำงาน  เป็นเงื่อนไขในการจ่ายค่าแรง  ถ้าทำงานแล้วเสร็จตามข้อตกลง  แม้ไม่ครบเวลาในการทำงาน(6 ชม.) คือทำงานเพียง 4 ชม. นายจ้างก็ต้องจ่ายค่าจ้างเหมาทั้งหมด  เว้นแต่จะมีข้อตกลงเป็นอย่างอื่น....แต่เรื่องนี้ เป็นทั้งปัญหาข้อเท็จจริง และปัญหาข้อกฎหมาย เบื้องต้นก็ร้องเรียนต่อพนักงานตรวจแรงงาน ในท้องที่ที่ทำงานให้ช่วยเหลือ...ถ้ายังไม่มีข้อยุติ คงต้องฟ้องศาลแรงงาน...

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: สอบถามเรื่องการไม่จ่ายค่าแรงของนายจ้าง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 08, 2020, 01:33:34 am »
คำถามสั้นๆ แต่เป็นคำถามเหมือนตอนสอบกฎหมายเลยอ่ะ ;D

ถามมาก็ตอบไปครับ

ถามมาว่า

๑ กรณีนี้สามารถร้องเรียนได้หรือไม่? ก็ตอบว่า..ร้องเรียนได้อยู่แล้วครับ ให้ไปที่สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานในพื้นที่ที่คุณทำงานอยู่ ไปเขียนคำร้อง คร.๗ ให้พนักงานตรวจแรงงานมีคำสั่ง อย่าทำเป็นเล่นไปนะครับ ค่าแรง ๒ ชั่วโมงนี่ก็หลายบาทอยู่นา  ส่วนจะคุ้มหรือไม่ก็เป็นอีกเรื่องนึงนะ

๒. ถ้านายจ้างผิด ผิดกฎหมายมาตราไหน อย่างไร
ตอบ หมวด ๔ มาตรา ๗๐ ครับ

๓. เคยมีคำพิพากษาไว้หรือไม่
ตอบ มีเยอะครับ ค้นหาได้ในเว็บนี้ครับ...http://www.thanaiphorn.com/content.php?type=2&id=625

๔. นายจ้างต้องจ่ายค่าแรงให้ผมอย่างไร อ้างอิงจากกฎหมายมาตราไหน
ตอบ ได้ค่าจ้างวันละเท่าใหร่ หารด้วย ๘ จะเป็นค่าจ้างต่อชั่วโมง ได้เท่าใหร่เอาไปคูณด้วย ๒ คือค่าจ้างที่คุณจะได้ ส่วนมาตราตอบไปในข้อ ๒ แล้วครับ

ครบถ้วนนะครับจารย์ ;D ;D ;D

หากยังไม่ครบ ถามมาใหม่ได้ครับ

ทนายพร.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2020, 10:46:56 am โดย ทนายพร »