20/04/24 - 01:39 am

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องถูกเลิกจ้างไม่เป็นธรรมครับ ตอนนี้ไม่มีแม้แต่เงินจะกินข้าวเลยครับ T-T  (อ่าน 2415 ครั้ง)

khunpat999

• Newbie
  • *
บริษัทที่ผมทำนี้จะมีบริษัทแม่อยู่กรุงเทพ ส่วนที่ผมทำงานอยู่เป็นสาขาที่ต่างจังหวัด ซึ่งทางบริษัทแม่ที่กรุงเทพเปนคนจ่ายเงินเดือนให้ผม เมื่อวันที่12 ก.พ.2562 ได้มีเจ้าของบริษัท แต่เป็นเจ้าของสาขาที่ผมทำอยู่ ไม่ใช่เจ้าของใหญ่ที่กรุ่งเทพ โทรมาบอกผมว่า ทางเจ้าของซึ่งอยู๋กรุงเทพต้องการลดพนักงานลงก็คือลดค่าใช้จ่ายนั่นแหละ(ผมได้อัดเสียงคุยโทรศํพท์ใว้แล้ว) โดยการบอกผ่านเจ้าของสาขาที่ผมทำอยู่มาอีกที ให้ผมทำงานถึงแค่วันที่ 29 ก.พ 62 แล้วก็ให้ลาออกไป (บอกก่อนว่าผมทำงานที่นี่มาแล้ว4เดือน) แต่ผมไม่ยอมเซ็นใบลาออก
 1.ในกรณีอย่างนี้ ถ้าผมหยุดไปทำงานเลย เพื่อที่เตรียมตัวจะไปฟ้องร้องต่อกรมแรงงาน ผมจะโดนข้อหาขาดงานเกินสามวันมั๊ยครับ
 2.การบอกเลิกจ้างแบบนี้ ถือว่าบังคับได้มั๊ย
 3.ผมมีความจำเป็นต้องกลับบ้านที่ต่างจังหวัด ผมสามารถไปทำเรื่องที่ต่างจังหวัดได้มั๊ย(หมายถึงการไปยื่นร้องเรียนที่กรมสวัสดิการคุ้มครองแรงงาน) คือคนละที่กับที่ผมทำงานอยู่
 4.ส่วนการยื่นขอเงินชดเชยกับประกันสังคม ผมควรให้เรื่องนี้จบก่อนค่อยยื่น หรือว่ายื่นได้เลยครับ

ขอบคุณครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 02, 2020, 09:04:36 pm โดย khunpat999 »

มโนธรรม

• Full Member
การเลิกจ้าง

1.ในกรณีอย่างนี้ ถ้าผมหยุดไปทำงานเลย เพื่อที่เตรียมตัวจะไปฟ้องร้องต่อกรมแรงงาน ผมจะโดนข้อหาขาดงานเกินสามวันมั๊ยครับ

ตอบ...ถ้าขาดงานติดต่อกันสามวัน โดยไม่มีเหตุอันสมควร  ก็เป็นเหตุให้ถูกเลิกจ้าง โดยไม่ต้องจ่ายเงินชดเชยได้ ตาม พรบ.คุ้มครองแรงงานฯ ม.119(5)
 2.การบอกเลิกจ้างแบบนี้ ถือว่าบังคับได้มั๊ย

ตอบ...ก็เข้าข่ายเลิกจ้างไม่เป็นธรรม ที่นายจ้างต้องจ่ายเงินชดเชย  ถ้าทำงานครบ 120 วัน จะได้ค่าชดเชย 30 วัน ฯ....(ความเห็น)  การไปอัดเสียงไว้  ก็ดูจะเป็นความรอบคอบ ที่ใช้อ้างอิงได้ว่า ถูกบีบให้ลาออก  แต่..ก็เป็นดาบสองคม....ถ้านำไปอ้างอิง ในกรณีมีข้อพิพาท อาจจะถูกหมายหัวว่า เป็นบุคคลอันตราย  การจะไปหางานใหม่ อาจต้องยุ่งยากลำบาก เพราะในสังคมออนไลน์  สามารถส่งข้อมูลถึงกันได้ ในชั่ววินาที...ด้วยความปรารถนาดี ครับ
 3.ผมมีความจำเป็นต้องกลับบ้านที่ต่างจังหวัด ผมสามารถไปทำเรื่องที่ต่างจังหวัดได้มั๊ย(หมายถึงการไปยื่นร้องเรียนที่กรมสวัสดิการคุ้มครองแรงงาน) คือคนละที่กับที่ผมทำงานอยู่
 4.ส่วนการยื่นขอเงินชดเชยกับประกันสังคม ผมควรให้เรื่องนี้จบก่อนค่อยยื่น หรือว่ายื่นได้เลยครับ
ตอบ..3-4  เป็นระเบียบปฏิบัติ ขอแนะนำให้สอบถาม พนักงานตรวจแรงงาน ในท้องที่ที่ลูกจ้างทำงานก่อน ( ม.123)

JJbenrery

• Newbie
  • *
สามารถฟ้องได้ครับ เพราะกฏหมายแต่ละที่มีอยู่ว่าต้องชดเชยหรือหากเราทำผิดกฏบริษัทก็ไม่ต้องจ่ายก็ได้เช่นกัน

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
ถามมา ๔ ข้อ ตอบเลยละกัน เหลืออีกหลายคำถาม ;D

ถามว่า...

ก็ขอตอบว่า
๑. บริษัทยังไม่ได้เลิกจ้างเลย เพียงแต่บอกว่าให้ไปเขียนใบลาออก เมื่อยังไม่ได้เลิกจ้าง หากเราไม่ไปทำงานเกินกว่า ๓ วัน ก็ถือว่าขาดงานละทิ้งหน้าที่ มีความผิดโดยบริษัทสามารถเลิกจ้างโดยไม่จ่ายเงินใดๆได้เลย
๒. ข้อนี้ตอบไม่ได้ครับ แต่เท่าที่อ่านเรื่องราว ยังไม่มีข้อความใดที่แสดงให้เห็นอย่างชัดแจ้งว่าเลิกจ้างแล้ว ยังงัยลองถอดเทปที่บันทึกไว้ ส่งมาให้ทนายดูก่อน จะได้วินิจฉัยว่าบริษัทเลิกจ้างแล้วหรือไม่ อย่างไร
๓. ค้องไปยื่น ณ พื้นที่ๆเราเคยทำงานอยู่ หรือจะยื่น ณ พื้นที่ที่สำนักงานใหญ่ตั้งอยู่ก็ได้ ส่วนพื้นที่อื่นๆ ยื่นได้แต่เจ้าหน้าที่ก็จะไล่ให้ไปยื่นตามพื้นที่ที่เราทำงานอยู่อยู่ดี อย่าไปให้เสียความรู้สึกเลยครับ เสียเวลาด้วย
๔.ต้องไปยื่นเรื่องภายหลังจากที่คิดว่าถูกเลิกจ้างแล้ว ๗ วัน ครับ ถ้าไม่ไปยื่นภายในระยะเวลาที่กำหนดจะเสียสิทธิที่จะได้รับเงินทดแทนกรณีว่างงานครับ ส่วนยื่นแล้วจะได้หรือไม่ได้ค่อยว่ากันอีกทีครับ

คงครบถ้วนตามคำถามนะครับ สงสัยโทรสอบถามได้ครับ

ทนายพร.
[/color][/size]