29/03/24 - 14:40 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: สำนวนคดีมียาเสพติดให้โทษประเภท1ไว้ในครอบครองเพื่อจำหน่าย  (อ่าน 3148 ครั้ง)

ทนงศักดิ์ คณะมะ

• Newbie
  • *
คือว่าน้องชายโดนจับคับ โดนไปทั้งหมด48เม็ด แต่ในสำนวนคดีเขาออกมาไม่ตรงกันกับของกลางที่ได้
 เจ้าหน้าที่ได้ตรวจค้นพบมียาเสพติดชนิด สีแดง-ส้ม จำนวน48เม็ด สีเขียว1เม็ด
จึงได้ตั้งข้อกล่าวหาว่า นาย...มียาเสพติดให้โทษประเถทที่1 (ยาบ้า)ไว้ในครอบครองเพื่อจำหน่าย จำนวน59เม็ด พร้อม
โทรศัพท์มือถือ1เครื่อง ของกลาง.
(ผมจึงสงสัยว่าทำไมจำนวนยาไม่ตรงกัน แล้วจำนวนที่เขียนมามันจริงหรือป่าว เพราะตอนที่นับยาตำรวจไม่ให้ดู )
ผมไม่เข้าใจตรงนี้แหละคับ เรื่องถึงศาลแล้วจะแก้ไขสำนวนได้ไหมคับ.(เพราะตอนนี้ได้ประกันตัวน้องออกมาแล้วคับแต่ต้องติดGPSติดตัวไว้)

มโนธรรม

• Full Member
บันทึกการจับ

เมื่อมีการจับ...ให้เจ้าพนักงานแจ้งข้อกล่าวหา และรายละเอียดเกี่ยวกับเหตุแห่งการจับให้ผู้ถูกจับทราบฯ และมอบสำเนาบันทึกการจับให้แก่ผู้ถูกจับ   ตาม ป.วิอาญา ม. 84(1)....ถ้าข้อมูลไม่ถูกต้อง ควรโต้แย้งแต่แรก  ถ้าไม่มีการแก้ไข...  ในชั้นศาล ถ้ามีมูลเหตุชัดเจนว่า ทำไม ไม่คัดค้านแต่แรก  ศาลอาจจจะรับฟัง  ควรมีทนายความช่วยเหลือ คำตอบ...เป็นเพียงการแนะนำเบื้องต้นเท่านั้น...

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
สำนวนกับข้อเท็จจริงไม่ตรงกัน  แต่ดูแล้ว ถ้าไม่ตรงกับความจริง ชุดจับกุมคงไม่เอามาเพิ่มหรอกครับ (เพราะตำรวจจะเอายาบ้าจากที่ใหนมาเพิ่ม..ฮา  ;D)

ถ้าคำฟ้องไม่ถูกต้อง ในวัน "สอบคำให้การจำเลย" ก็ให้แถลงต่อศาลว่า จำนวนยาเสพติดไม่ถูกต้อง หรือติดต่อทนายความให้ดำเนินการให้ได้ครับ

ซึ่งปริมาณหรือจำนวนของยาเสพติดจะเป็นสิ่งหนึ่งที่ศาลจะใช้ดุลพินิจในการตัดสินโทษครับ

ขอให้โชคดีครับ

ทนายพร.