29/03/24 - 19:34 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: เปนแพะมีแนวทางอย่างไรในการพิสูจน์ตนเองต่อศาล  (อ่าน 2160 ครั้ง)

Natzrer123

• Newbie
  • *

ผมโดนจับกุมในข้อหามียาเสฟติด(ไอซ์)ไว้ในครอบครอง
แบบงงๆครับ สถานที่เกิดเหตุคือในซอยกลางถนน ชุดจับกุมเข้าจับกุมผมและชายอีกคน พร้อมกัน เหตุการคือผมเดินไปซื้อของร้านค้าก่อนหน้าผมมีชายคนนึงซื้อของอยู่ก่อน เค้าจ่ายตังแล้วเดินออกไป ผมก้อจ่ายเสดเดินออกไปในเวลาไม่ห่างกันมากผมเดินตามหลังเค้า มาเหนว่ามีของบางอย่างหล่นจากมือเค้าผมจึงเรียกเค้าแล้วก้มเกบไม่ทันสังเกตุว่ามันคือห่อบุหรี่ที่มียาไอซ์อยู่ในนั้น พอเงยหน้าขึ้นมาตำรวจหลายคนวิ่งเข้ามาล้อคตัวชายคนนั้น เค้าค้นตัวอยู่สักครผุ่กผมในอาการมึนงงก้อหยุดนิ่งไม่ได้เดินหนีไปไหน พอค้นตัวไม่เจออะไรนอกจากโพยบอล มีตำรวจในกลุ่มนั้นหันมาทางผมแล้วก้อตะคอกเสียงดังก้าวมาทางผม มึงถืออะไรในมือ ผมก้อยื่นให้เค้าดูเจอยาคับ แล้วเค้าก้อเอาตัวผมไปในห้องสอบสวน พร้อมกัน ทั้งที่รุว่ายาเปนของชายคนนั้นตำรวจคุยกะชายคนนั้นก่อน สรุปเค้าโดนแค่โพยบอล แต่ยานั้นกลายเปนของผม โดนขังไป1คืนเช้ารุ่งขึ้นส่งศาล (ผมไม่มีไม่รุจักใครตำรวจยึดโทสับไปติดต่อใครไม่ได้เลย) สรุปโดนฟ้องมียาเสพติดในครอบครอง เพื่อเสฟ ทั้งที่ผมพยามบอกให้ตรวจฉี่ตรวจเลือดผมได้เลย เค้าไม่ตรวจพอไปถึงศาลศาลนัดมาวันที่14ตุลาคม ระหว่างนั้น ก้อมีร้อยเวรโทมาแจ้งให้ไปเซนจากที่ครอบครองเพื่อเสฟนี่ก้อแย่แล้วครับ กลับเปนแก้สำนวนเปนครอบครองเพื่อขาย ให้เหตุผลว่ามีเมทเกินข้อกฎหมาย
คำถามคือ
1.ผมจำเปนต้องเซนรับมั้ยครับสำนวนที่เค้าเปลี่ยนบอกว่าเพื่อเสพก้อหนักแล้วกลายเปนว่าครอบครองเพื่อขาย ไปกันใหญ่
2.ผมไม่ได้มีความเกี่ยวของอะไรเลยไม่เคยยุ่งเกี่ยวยาเสพติดทั้งสิ้นเปนเดกเรียนมาตลอด จนกระทั่งทำงาน ผมจะพิสูจยังไงครับว่าผมนี่ซวย

รบกวนด้วยครับทางบ้านผมไม่มีใครเคยเกี่ยวกะเรื่องพวกนี้เลยไม่กล้าบอกใครด้วยกลัวครอบครัวเสื่อมเสียมาก

ปล. ข้อมูลส่วนตัว
อายุ 33
จบป.ตรี
ปัจจุบันอยู่กะพ่อ
ปัจจุบันขายของในเพจเฟสครับ

มโนธรรม

• Full Member
Re: เปนแพะมีแนวทางอย่างไรในการพิสูจน์ตนเองต่อศาล
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 02, 2020, 07:12:01 am »
คดียาเสพติด
  ตามข้อเท็จจริงการมียาเสพติดอยู่ในมือ  การปฏิเสธก็ค่อนข้างลำบาก  ถ้าบริสุทธิ์จริงก็สามารถต่อสู้คดี เพื่อพิสูจน์ตนให้พ้นผิดได้เสมอ..

คำถามคือ
1.ผมจำเป็นต้องเซ็นรับมั้ยครับสำนวนที่เค้าเปลี่ยนบอกว่าเพื่อเสพก้อหนักแล้วกลายเปนว่าครอบครองเพื่อขาย ไปกันใหญ่

ตอบ..ถ้าคิดว่าไม่ได้กระทำความผิด  ก็ไม่ต้องไปเซ็นชื่อยอมรับก็ได้  แต่...แม้ไม่ยอมรับ  ตำรวจก็มีหน้าที่รวบรวมพยานหลักฐาน เพื่อพิสูจน์ความผิดของผู้ต้องหา หรือจำเลย  ถ้าพยานหลักฐานแน่นหนาชัดเจน  คงไม่พ้นผิด
2.ผมไม่ได้มีความเกี่ยวข้องอะไรเลยไม่เคยยุ่งเกี่ยวยาเสพติดทั้งสิ้นเป็นเด็กเรียนมาตลอด จนกระทั่งทำงาน ผมจะพิสูจน์ยังไงครับว่าผมนี่ซวย

ตอบ...เรื่องนี้ ต้องพิสูจน์ตนเอง  การต่อสู้คดีเป็นทั้งศาสตร์และศิลป์  ต้องมีทนายมือดี ช่วยเหลืออย่างจริงจัง  เพื่อให้การพิสูจน์ตนเป็นไปตามแนวทางที่น่าเชื่อถือและมีน้ำหนัก  เพื่อให้ศาลรับฟัง  และยกฟ้อง....การตอบปัญหาในที่นี้ คงช่วยอะไรไม่ได้  ควรรีบหาทนายความช่วยเหลือด่วน...