28/03/24 - 16:58 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง กัญชา ร่วมกันครอบครองเพื่อจำหน่ายและจำหน่าย ผู้ร่วมคดีเด็กอายุ 16  (อ่าน 5719 ครั้ง)

นาย พีระ

• Newbie
  • *
อยากสอบถามว่า ผมโดนจับล่อซื้อกัญชา จำหนวนหนึ่ง และตำรวจเขียนสำนวนคดีว่า ร่วมกันครอบครองเพื่อจำหน่ายและจำหน่าย 83 กรัม ผมได้ขอศาลประกันตัวชั่วคราว ในวงเงิน 1 แสนบาท รอขึ้นศาล และผมโดนครั้งที่ 2  ครั้งแรกผมโดนคดีครอบครองยาเสพติดประเภท 1 ตอนปี 57 และโดนอาญา 2 ปี แต่อายุความมันหมดไปแล้ว และพึ่งมาโดนจับครั้งที่สอง ผมอยากทราบว่าจะมีโอกาสรอดไหมคับ และต้องทำยังไงบ้างคับ อยากปรึกษาอยากทราบรายละเอียดคับ มีโอกาสที่จะรอดบ้างไหมคับ

มโนธรรม

• Full Member
อำนาจของศาล
 ตามข้อเท็จจริง  เมื่อถูกตั้งข้อหาครอบครองเพื่อจำหน่าย   ในเมื่อนำหนักไม่เกิน 10 กก. จะมีโทษจำคุก 2-10 ปี  ปรับ 40,000 -200,000  บาท  แต่จะให้ตอบว่าศาลจะลงโทษอย่างไร หรือรอดหรือไม่ คงตอบไม่ได้  เพราะเป็นอำนาจของศาลเท่านั้น...การรับสารภาพย่อมเป็นเหตุบรรเทาโทษ...

JJbenrery

• Newbie
  • *
ส่วนใหญ่เด็กเยาวชนมักจะรอดนะครับ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
โดนจับยาเสพติดสองครั้ง ครั้งแรกประกันตัวรอขึ้นศาล และครั้งที่ ๒ โดนล่อซ์้อจับกัญชา ซึ่งกัญชาถือเป็นยาเสพประเภท ๕ ตามพระราชบัญญัติยาเสพติดให้โทษ แล้วถามมาว่า จะรอดมั๊ย?

อืม...รอดกับไม่รอด นี่น่าจะเป็นรอดจำคุกกระมัง!

เอาเป็นว่า แยกทั้งสองเรื่องออกจากกันแล้วค่อยมารวมอีกที เพื่อจะได้คำตอบที่กระจ่างชัด

คดีแรก เป็นครอบครองยาเสพติดประเภท ๑ มีโทษ ๑ - ๑๐ ปี โดยทั่วไปศาลมักลง ๔ ปี รับสารภาพลดโทษให้กึ่งหนึง คงเหลือ ๒ ปี เมื่อไม่เกิน ๕ มี ศาลจะใช้ดุลพินิจในการรอการลงโทษตามมาตรา ๗๘ แห่งประมวลกฎหมายอาญา และภาคฑัณณ์ ๕ ปี ซึ่งถือว่าคดีสิ้นสุดไปแล้ว

ส่วนคดีกัญชา ถือว่าเป็นยาเสพติดประเภท ๕ และมีจำนวนไม่มากนักแต่ติดปัญหาในข้อหา "จำหน่าย" ซึ่งมีโทษสูงขึ้น แต่อย่างไรก็ตาม มีการปรับปรุงโทษโดยการแก้ไขกฎหมายในปี ๒๕๖๒ แล้ว แต่เดิมมีโทษ ๒-๑๐ ปี แต่ที่แก้ไขใหม่นี้มีโทษ ๑ - ๑๕ ปีและมีโทษปรับด้วย ซึ่งถือว่าฐานมีโทษฐานล่างน้อยลงกว่ากฎหมายเก่า ซึ่งเมื่อเทียบกับปริมาณที่ครอบครองแล้ว อาจได้รับโทษขั้นต่ำก็เป็นได้ ทั้งนี้แล้วแต่ดุลพินิจของศาลนะครับ

ดังนั้น ที่ถามมาว่า จะรอดมั๊ย...ดูแล้วก็อาจจะรอดถ้ารับสารภาพ และอาจจะถูกลงโทษปรับค่อนข้างสูงนะครับ

แต่สบายใจได้ อัยการคงจะไม่ขอให้นับโทษต่อ หรือถ้านับโทษต่อศาลก็คงยกคำขอในส่วนนี้เพราะระยะเวลามันได้ล่วงพ้นไปแล้ว

ยังงัยก็ไปลุ้นดุลพินิจของศาลอีกครั้งนะครับ

ขอให้โชคดีครับ

ทนายพร.

วิทวัส

• Newbie
  • *
และถ้ามีรอลงอาญาอยู่เหลืออีก1ปีหมดเเละโดนจับพยายามจำหน่ายกัญชาจะตัดสินปรับหรือติดครับ