29/03/24 - 06:29 am

ผู้เขียน หัวข้อ: ผู้รับเหมาก่อสร้างบ้านโกง เครียดมากค่ะ  (อ่าน 4391 ครั้ง)

ooppaall

• Newbie
  • *
สวัสดีค่ะ

โดนผู้รับเหมาทิ้งงานกลางคันค่ะ เบิกเงินก้อนใหญ่ไป 2 งวดล่วงหน้า ทำงานเสร็จไปได้ 40-50%
และมีการทำข้าวของแตก เช่น กระเบื้อง พื้น เพดาน
พยายามโทรไปไกล่เกลี่ยแต่ไม่รับสาย และโดน บล้อค ติดต่ไม่ได้เลยค่ะ
ไปแจ้งความกับตำรวจไว้เรียบร้อย ตำรวจจะโทรตามให้ และจะคอยติดตามเรื่อยๆ
เราสามารถทำอะไรได้บ้างไหมค่ะ ในกรณีนี้ มีสัญญา หลักฐานใบเสร็จรับเงินหมดทุกอย่าง คุ้มที่จะจ้างทนายมาดำเนินคดีไหมค่ะ เงินที่จ่ายค่างวด 2 งวด รวมกัน 615,000 ทำไปได้ 40-50% + ทำข้าวของเสียหายไปเยอะมากค่ะ

มโนธรรม

• Full Member
Re: ผู้รับเหมาก่อสร้างบ้านโกง เครียดมากค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 18, 2020, 07:11:51 am »
ผู้รับจ้างทิ้งงาน

เป็นการจ้างทำของ  แม้ไม่มีสัญญาเพียงตกลงกันด้วยวาจาก็ได้บังคับได้...คือฟ้องร้องได้.....การจ้างทำงานแบบนี้ต้องรัดกุมรอบคอบ  คือมีข้อตกลงกันชัดเจนในแต่ละงวดที่จะจ่ายเงินว่า มีเนื้องานในแต่ละงวดอะไรบ้าง  เมื่องานสำเร็จตามข้อตกลง จึงจ่ายเงินเป็นงวดๆไป....การจ่ายเงินล่วงหน้า 2 งวด สามารถทำได้  แต่ถ้าผู้รับจ้างเล่นไม่ซื่อคือทิ้งงานไป  ถ้าการเจรจาไม่ได้ผล  ก็ต้องฟ้องทางแพ่งเท่านั้น....(ความเห็น)ก็ใช้วิธีหักกลบหนี้  เนื้องานที่ผู้รับจ้างทำลงไป ให้คงเหลือไม่เกินสามแสนบาท  เพื่อให้สามารถฟ้องเป็นคดีมโนสาเร่ ที่มีค่าใช้จ่ายไม่เกินหนึ่งพัน ซึ่งมีช่องทางฟ้องด้วยวาจาได้  ซึ่งค่าใช้จ่ายคงน้อยลง....แต่จะฟ้องเรียกเต็มจำนวนก็ได้  ค่าขึ้นศาลก็ประมาณ หมื่นเศษๆ ส่วนค่าทนายความ ก็เจรจาตกลงกันเอาเอง...ส่วนด้านตำรวจ  ที่เขามีการติดต่อให้  ก็คงต้องการให้มาเคลียร์ปัญหากัน  ถ้าตกลงกันไม่ได้ ก็ต้องฟ้องศาล ครับ

Stancoma

• Newbie
  • *
Re: ผู้รับเหมาก่อสร้างบ้านโกง เครียดมากค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 19, 2020, 11:29:44 am »
เอาใจช่วยครับ ผมก็เคยเป็น

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 07, 2020, 02:29:19 pm »
นี่ก็เป็นปัญาที่เกิดขึ้นเยอะมากครับ ซึ่งก่อนที่จะว่าจ้างก็ให้คำมั่นสัญญาเป็นมั่นเป็นเหมาะว่าจะเสร็จแน่นอน สวยงามตามแบบ แต่เมื่อตกลงจ้างและจ่ายค่าจ้างงวดแรกไปแล้ว ภาระตกอยู่กับผู้ว่าจ้างหรือเจ้าของบ้าน  มาดูบ้านทีไร ก็ไม่มีอะไรคืบหน้า จะต่อว่า ก็กลัวผู้รับเหมาจะแกล้งนั่น นี่ โน้น สารพัด ท้ายสุดก็หยวนๆกันไป เมื่อเห็นว่าผู้ว่าจ้างไม่เอาจริง หลังๆเลยไม่ไปทำซะเลย ทิ้งงานไปซะงั้น ทำให้ผู้ว่าจ้างต้องน้ำตาริน ยืนมอง นั่งมอง ความฝันที่จะได้เข้าไปอยู่ในบ้านอย่างมีความสุข แต่กลับต้องมาทุกข์ตั้งแต่ยังไม่เข้าไปอยู่ คิดดูว่า ในอนาคตจะเศร้าขนาดใหนเมื่อคิดถึงเรื่องนี้

เอาละ แนะนำทางออกเลยละกัน

อย่างแรก ให้ "ทำหนังสือให้ผู้รับจ้างดำเนินการให้แล้วเสร็จตามสัญญา" โดยส่งไปทางไปรณีย์ตอบรับ แล้วเก็บหลักฐานไว้ อาจจะให้เวลาซัก ๑ - ๒ เดือน ก็ว่าไปอยู่ที่งานนั้นเหลือมากน้อยเพียงใด

ขั้นต่อไป เมื่อส่งหนังสือแล้ว ยังไม่มีสัญญาณตอบกลับว่าจะมาดำเนินการต่อ ก็ให้ทำหนังสืออีกหนึ่งฉบับ เป็นหนังสือ "ขอยกเลิกสัญญาและเรียกค่าเสียหาย" ส่งไปเหมือนเดิม แต่คราวนี้ให้เวลา ซัก ๑ เดือนก็พอ แต่ก๋อนที่จะทำหนังสือก็ไปติดต่อกับผู้รับเหมารายใหม่ให้มาประเมินว่าถ้าจะทำงานต่อให้เสร็จต้องจ่ายเงินอีกเท่าใหร่ ซึ่งยอดเงินดังกล่าวนั้น คือค่าเสียหายที่จะไปเรียกร้องกับผู้รับเหมารายเดิม

เมื่อครบกำหนดตามที่ยื่นโนติ๊ดไปแล้ว ทีนี้คงต้องอาศัยทนายความในการดำเนินการฟ้องร้องต่อศาลเพื่อเรียกค่าเสียหาย ค่าขาดประโยชน์ ดอกเบี้ย และ ฯลฯ ต่อไปครับ

ส่วนค่าจ้างทนายจะคุ้มหรือไม่คุ้ม ก็คงไม่มีทางเลือกแล้วล่ะครับ ถึงขั้นนี้แล้ว เพราะอย่างไรก็ต้องสร้างต่อให้เสร็จ ได้คืนมาบ้างก็ดีกว่าไม่ได้อะไรเลย หรือจะคิดว่าทำกฐินกองใหญ่ ทำบุญไป ก็จะเป็นสะพานบุญต่อไปในภายภาคหน้า ก็เป็นความคิดที่ไม่เลวครับ

ให้กำลังใจครับ

ทนายพร.