19/04/24 - 05:50 am

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับ  (อ่าน 2130 ครั้ง)

นน

• Newbie
  • *
สอบถามครับ
« เมื่อ: มีนาคม 28, 2020, 10:27:43 am »
คือผมเป็นนักเรียนและได้ซื้อไฟล์สรุปเนื้อหาวิชาหนึ่งมา เพื่อมาอ่านแต่สืบเนื่องมาจากเงินในบัญชีผมน้อย จึงถามเพื่อนว่าใครจะหารร่วมซื้อไฟล์บ้างจึงมี2คนที่ร่วมหาร แต่ต่อมาร้านได้ออกมาโพสต์ว่า
ใครขายต่อ ส่งต่อหรือทำอะไรกับไฟล์จะถูกดำเนินคดีแบบนี้ผมมีการกระทำผิดหรือเปล่าครับ แต่ตอนซื้อทางร้านก็ไม่ได้แจ้งอะไรนะครับ 

มโนธรรม

• Full Member
Re: สอบถามครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 29, 2020, 08:28:39 am »
ลิขสิทธิ์
  ผู้ขายคงจะอ้าง พรบ.ลิขสิทธิ์  เพื่อปรามไม่ให้คุณนำไปเผยแพร่  แต่ตาม พรบ.ลิขสิทธิ์ ก็มีข้อยกเว้นความผิดไว้ ตาม ม.32  เช่น การใช้ประโยชน์ของตนเองและบุคคลอื่นในครอบครัวหรือญาติสนิท... นำงานนั้นมาใช้เป็นส่วนหนึ่งในการถามและการตอบในการสอบ ตาม ม.32 (1) (8) เป็นต้น  ทางแก้ไข  ถ้ามีการแบ่งปันให้เพื่อน  ก็ไม่ต้องไปแจ้งใครๆ แม้จะไม่มีความผิด แต่ถ้ามีการฟ้องร้องก็ย่อมยุ่งยาก

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: สอบถามครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 06, 2020, 03:22:01 pm »
เมื่อพูดถึงลิขสิทธิ์หลายท่านก็ยังงงๆ ว่า คืออะไร เอาเป็นว่า งานที่เราได้เป็นผู้สร้าง จัดทำ ย่อมเป็นงานของเรา ถือเป็นทรัพย์สินทางปัญญาประเภทหนึ่งที่กฎหมายคุ้มครองผู้สร้างสรรค์งานแต่เพียงผู้เดียวในการเผยแพร่ ทำซ้ำ หรือดัดแปลงงานที่สร้างสรรค์ หากผู้ใดทำซ้ำ หรือนำไปหาผลประโยชน์ก็ถือว่ามีความผิด แต่งานที่มีลิขสิทธิก็ได้รับการยกเว้นในบางเรื่อง เช่นการศึกษาวิจัย อันมิใช่การแสวงหากำไร , การใช้เพื่อประโยชน์ตนเองหรือครอบครัว , ใช้ประโยชน์ในทางศาล ฯลฯ ซึ่งสามารถศึกษาได้ในมาตรา ๓๒ แห่งพระราชบัญญัติลิขสิทธิ พ.ศ.๒๕๓๗

ถ้าหากเรารู้อยู่แล้วว่างานนั้นมีลิขสิทธิแล้วเรายังไป
(1) ขาย มีไว้เพื่อขาย เสนอขาย ให้เช่า เสนอให้เช่า ให้เช่าซื้อ หรือเสนอให้เช่าซื้อ
(2) เผยแพร่ต่อสาธารณชน
(3) แจกจ่ายในลักษณะที่อาจก่อให้เกิดความเสียหายแก่เจ้าของลิขสิทธิ์
(4) นําหรือส่ังเข้ามาในราชอาณาจักร

ผู้ทำย่อมมีความผิดและต้องได้รับโทษ

แต่เท่าที่อ่านจากเรื่องราว ก็ไม่ต้องไปกังวลครับ หากเราไม่เอาไปขาย เพราะเรื่องนี้ฟ้องพิสูจน์ยากอยู่ครับ ไม่ต้องกังวลไปครับ

เอาเป็นว่าตั้งใจศึกษาหาความรู้ไป เลิกคิดเรื่องนี้เลย หากมีปัญหาเรื่องนี้โทรหาทนายเลยครับ เดี๋ยวช่วยเหลือโดยไม่คิดค่าทนายเลยครับ

เย็นใจได้

ทนายพร.