20/04/24 - 05:47 am

ผู้เขียน หัวข้อ: การถูกเลิกจ้างโดยเซ็นรับรู้ล่วงหน้า  (อ่าน 2266 ครั้ง)

baliboly

• Newbie
  • *
สวัสดีคับ ผมทำงานที่บริษัทเอกชนแห่งหนึ่ง เป็นงานเซลล์ ช่วง covid ที่ผ่านมาบริษัทมีแผนจะลดต้นทุนโดยการไล่พนักงานที่ทำยอดไม่ถึงออก ล่าสุดมีการออกเอกสารมาให้เซ็นเหมือนเป็น การแจ้งล่วงหน้า 1 เดือนว่า ถ้าสิ้นเดือนนี้ยังขายไม่ได้ตามเป้า จะมีการยกเลิกสัญญาจ้าง ในเอกสารระบุว่า หลังจากนี้จะไม่มีการบอกล่วงหน้าอีกและไม่มีการจ่ายเงินใดๆ (ไม่ได้ระบุว่าตัวเงินเดือนหรือเงินชดเชย) no further payment ซึ่งตรงนี้แหละผมอยากทราบว่าถ้าผมทำงานมาเกิน 1 ปี ผมมีสิทธิ์ได้เงินชดเชยตามกฏหมาย 90 วันหรือไม่ครับ หรือเพราะผมเซ็นเอกสารตัวที่ว่าไป ผมเลยจะไม่ได้อะไร ซึ่งถ้าไม่เซ็นบริษัทก็อาจจะให้ออกเลยสิ้นเดือน แต่ถ้าอยู่ต่อเค้าอาจจะไม่ไล่ออก ผมเลยต้องเซ็น ขอบคุณครับ

มโนธรรม

• Full Member
Re: การถูกเลิกจ้างโดยเซ็นรับรู้ล่วงหน้า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 02, 2020, 01:22:20 am »
การถูกเลิกจ้าง

ถ้าถูกเลิกจ้างไม่เป็นธรรม (ไม่มีความผิด) ต้องได้รับเงินชดเชย   แต่ถ้าไปลาออกเอง  สิทธิการรับเงินชดเชย คงไม่มี....การเซ็นเอกสาร  อาจเป็นการลาออก  การจะพิสูจน์ข้อเท็จจริงว่า ไม่มีเจตนาลาออก ย่อมลำบากพอสมควร

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: การถูกเลิกจ้างโดยเซ็นรับรู้ล่วงหน้า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 06, 2020, 02:11:56 pm »
อ่านแล้วก็เสียวแทนว่า ที่เซ็นต์ไปคืออะไร มีเงื่อนไขอย่างไร จะเป็นการเซ็นต์ตัดสิทธิ์ฟ้องร้องหรือไม่

เอาเป็นว่า เวลาจะเซ็นต์อะไร ก็ดูหน่อยนะครับว่าทำให้เราเสียสิทธิหรือไม่ ถ้าไม่แน่ใจให้ถามผู้รู้ซะให้เรียบร้อยก่อน จะได้ไม่เสียใจภายหลังนะครับ

เอาล่ะ..ตอบตามที่ถามก็แล้วกัน...ถามมาว่า "ผมทำงานมาเกิน 1 ปี ผมมีสิทธิ์ได้เงินชดเชยตามกฏหมาย 90 วันหรือไม่ครับ หรือเพราะผมเซ็นเอกสารตัวที่ว่าไป ผมเลยจะไม่ได้อะไร ซึ่งถ้าไม่เซ็นบริษัทก็อาจจะให้ออกเลยสิ้นเดือน แต่ถ้าอยู่ต่อเค้าอาจจะไม่ไล่ออก ผมเลยต้องเซ็น"

อืม ชีวิตลูกจ้างอยู่บนความเสี่ยงที่จะตกงานได้ตลอด เช่นเครสนี้ ก็น่าเป็นห่วง เพราะเป็นเซลล์ขายสินค้า ซึ่งสถานการณ์ในขณะนี้ ต้องบอกว่า เป็นเรื่องที่ยากมาที่จะทำยอดขายให้ได้ เว้นแต่กลุ่มสินค้าเกี่ยวกับแอลกอฮอล์ หรือหน้ากากอนามัย พวกนี้ นอกนั้น ขอกได้เลยว่าคนซื้อก็ต้องคิดหนักว่าจะซื้อหรือไม่ สู้เก็บเงินสดไว้ใช้ยามจำเป็นดีกว่า ก็จะทำให้สถานการณ์ของเซลล์สั่นคลอนมากขึ้นไปอีก เช่นนี้แล้ว ก็คงไม่มีทางเลือกเมื่อเซ็นไปแล้ว

เอาเป็นว่า ถ้าเอกสารที่เซ็นไปไม่เป็นการสละสิทธิ์ หากถูกเลิกจ้างก็ต้องได้รับค่าชดเชยแน่นอนครับ หากบริษัทไม่จ่ายก็ไปร้องพนักงานตรวจแรงงานให้มีคำสั่งให้นายจ้างจ่ายก็เท่านั้นครับ ง่ายๆ

แต่ถ้าเป็นการเซ้นเพื่อสละสิทธิ์อันนี้ต้องเอาเอกสารนั้นมาดูครับว่าจะไปต่อได้หรือไม่ ในชั้นนี้คงตอบแบบฟันธงให้ไม่ได้ครับ

ให้กำลังใจครับ

ทนายพร.