26/04/24 - 05:36 am

ผู้เขียน หัวข้อ: ร้องทุกข์  (อ่าน 2215 ครั้ง)

มานพ พบสุข

• Newbie
  • *
ร้องทุกข์
« เมื่อ: เมษายน 09, 2020, 02:09:14 pm »
ผมโดนให้เข้าร่วมโครงการสมัครใจลา ผม
แต่บริษัทจ่ายตีงไม่ครบตามที่ทำสัญญากันไว้ แถมหักเงิน  ขาด ลา มาสาย  สมมุติ ถ้าขาดงานหัก1000 ลืมเเสกนนิ้วหัก200 ค่าแรง350+ค่าข้าว50   ทำงานทั้งวันโดนหักแบบนี้จะเหลืออะไรคับ แถวหักเงินชดเชยอีก   5000บาท   ตอนนี้ก็ไม่มีงานทำ เงิดชดเชยก็โดนหัก  สอบถามคับ กรณีเงินชดเชยตัวนี้ สามารถหักได้หรอคับ ขอบคุณคับ  และสามารถฟ้องเรียกร้องได้มัยคับ เพราะจ่ายตังไม่ครบตามที่ตกลง ทำสัญญากันไว้  พนักงานรายวันคับ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: ร้องทุกข์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 10, 2020, 11:52:35 am »
อ่านแล้วก็น่าเห็นใจมากครับ...ยิ่งสถานการณ์อย่างนี้หากงานก็ยาก ยังมาถูกเอารัดเอาเปรียบอีก

เอาเป็นว่าที่ถามมา จะหักได้มั๊ย

ตามพระราชบัญญัติคุ้มครองแรงงาน พ.ศ.๒๕๔๑ มาตรา ๗๖ ให้อำนาจนายจ้างหักค่าจ้างด้วยเหตุดังต่อไปนี้
(๑) ชำระภาษีเงินได้ตามจำนวนที่ลูกจ้างต้องจ่ายหรือชำระเงินอื่นตามที่มีกฎหมายบัญญัติไว้

(๒) ชำระค่าบำรุงสหภาพแรงงานตามข้อบังคับของสหภาพแรงงาน

(๓) ชำระหนี้สินสหกรณ์ออมทรัพย์ หรือสหกรณ์อื่นที่มีลักษณะเดียวกันกับสหกรณ์ออมทรัพย์หรือหนี้ที่เป็นไปเพื่อสวัสดิการที่เป็นประโยชน์แก่ลูกจ้างฝ่ายเดียว โดยได้รับความยินยอมล่วงหน้าจากลูกจ้าง

(๔) เป็นเงินประกันตามมาตรา ๑๐ หรือชดใช้ค่าเสียหายให้แก่นายจ้าง ซึ่งลูกจ้างได้กระทำโดยจงใจหรือประมาทเลินเล่ออย่างร้ายแรง โดยได้รับความยินยอมจากลูกจ้าง

(๕) เป็นเงินสะสมตามข้อตกลงเกี่ยวกับกองทุนเงินสะสม

การหักตาม (๒) (๓) (๔) และ (๕) ในแต่ละกรณีห้ามมิให้หักเกินร้อยละสิบและจะหักรวมกันได้ไม่เกินหนึ่งในห้าของเงินที่ลูกจ้างมีสิทธิได้รับตามกำหนดเวลาการจ่ายตามมาตรา ๗๐ เว้นแต่ได้รับความยินยอมจากลูกจ้าง

ดังนั้น จึงตอบได้ว่า  นายจ้างจะหักเงินของเราไม่ได้ครับ

ขอแนะนำคือ ให้ไปยื่นคำร้องต่อพนักงานตรวจแรงงาน (ไปเขียน คร.๗) ในพื้นที่ที่เราทำงาน เพื่อให้พนักงานตรวจแรงงานมีคำสั่งให้นายจ้างจ่ายเงินคืนให้เราครับ

ให้กำลังใจครับ

ทนายพร.

matasasitorn

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 21, 2020, 09:43:47 am »
อ่านแล้วเข้าใจได้มากขึ้นเลยครับ ถือว่าเป็นประโยชน์มากเลยครับ

arenaofblood

• Newbie
  • *
    • เว็บไซต์ข่าวสารใหม่ๆ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 26, 2020, 06:35:09 am »
ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ เป็นประโยชน์มากๆ ;D