24/04/24 - 11:08 am

ผู้เขียน หัวข้อ: เกี่ยวกับคดียาเสพติด(ยาไอซ์)  (อ่าน 2170 ครั้ง)

Napalai

• Newbie
  • *
เกี่ยวกับคดียาเสพติด(ยาไอซ์)
« เมื่อ: เมษายน 14, 2020, 08:50:43 pm »
ขอสอบถามหน่อยค่ะ แฟนโดนข้อหามียาเสพติดไว้ในครอบครองเพื่อจำหน่าย (ยาไอซ์ ถุงหนึ่ง 0.5 อีกถุง 0.7 รวมเป็น 1.2 รวมน้ำหนักถุง ) แต่แฟนไม่ยอมรับว่าจำหน่าย ยอมรับแค่ว่ามีไว้เสพ กรณีนี้ถ้าติด ติดกี่ปีค่ะ แล้วยาที่เขาส่งไปตรวจแยกสารบริสุทธิ์ถ้ามีเกิน375กรัม แต่ไม่ถึง 1 จะต้องโทษกี่ปี แล้วถ้าเราประกันตัวออกมาแล้ว ศาลตัดสินจะต้องกลับเข้าไปติดคุกอีกหรือเปล่าค่ะ เคยโดนคดีเสพเมื่อ1ปีที่แล้ว รายงานตัวและบำบัดเสร็จแล้ว แบบนี้จะโดนหนักไหมค่ะ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: เกี่ยวกับคดียาเสพติด(ยาไอซ์)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 16, 2020, 02:12:16 pm »
ถ้าจะให้ทนายตอบชัวร์ๆ ว่าติดกี่ปี ทนายคงตอบไม่ได้หรอกครับ เพราะทนายไม่ใช่ผู้พิพากษาเจ้าของสำนวน

ซึ่งผู้ที่จะตอบได้คือผู้พิพากษาที่พิจารณาคดีนั้นๆครับ โดยศาลก็จะพิจารณา "พฤติการณ์" แห่งคดี ประกอบกับคุณงามความดีที่ผ่านมาว่าผู้ต้องหาหรือจำเลยเคยทำดีอะไรให้กับสังคมบ้าง เป็นคนดีมั๊ย มีทำผิดมาก่อนหรือไม่ อย่างนี้เป็นต้น ดังนั้น โทษที่จะลงแก่จำเลยก็อยู่ที่ดุลพินิจของศาลตามความหนักเบาแห่งข้อหาล่ะครับ

ข้อเท็จจริงที่ที่เล่ามีว่า ถูกอัยการฟ้องข้อหามียาเสพติดไว้ในครอบครองเพื่อจำหน่าย (ยาไอซ์) ซึ่งเป็นยาเสพติดประเภท ๑ ตาม พรบ.ยาเสพติดให้โทษ โดยรับว่าครอบครองจริงแต่ไม่ได้จำหน่าย ซึ่งในข้อนี้ เป็นข้อสันนิฐานของกฎหมายว่า หากครอบครองปริมาณเยอะ ให้ถือว่า ครอบครองเพื่อจำหน่ายด้วย ถึงแม้ว่าขณะจับกุมจะไม่ได้เบอร์แบงค์หรือไม่ได้ล่อซื้อก็ตาม เนื่องจากปกติหากครอบครอบเพื่อเสพเองคงจะไม่มียามากขนาดนี้ ดังนั้น ถึงแม้ว่าจะปฎิเสธว่าไม่ได้จำหน่ายในทางกฎหมายก็ถือว่าผิดในฐานจำหน่ายครับ 

เช่นเดียวกับเราไปกินเหล้ามาแล้าตำรวจให้เป่าแอลกอฮอล์ แต่เพราไม่เป่า ปฎิเสธ เช่นนี้ กฎหมายก็ถือว่า เรามีปริมาณแอลกอฮอล์เกินกว่าที่กฎหมายกำหนดหรือเมาแล้วขับนั่นแหละครับ

แล้วเล่าต่อว่า ตอนนี้ประกันตัวออกมา ถ้าศาลตัดสินจะต้องกลับไปติดคุกอีกป่าว?  ก็ตอบว่า  ถ้าศาลตัดสินจำคุกโดยไม่รอลงอาญา ก็ต้องติดคุกจริงล่ะครับงานนี้

ยิ่งข้อเท็จจริงมีว่า เคยโดนคดีเสพเมื่อ ๑ ปี ที่แล้ว ยิ่งแสดงให้เห็นว่า แฟนเรายังไปยุ่งเกี่ยวกับยาเสพติดอยู่ ยังตัดไม่ขาด ทำผิดซ้ำซาก อย่างนี้ ศาลมักจะไม่ปราณีครับ ส่วนจะโดนเท่าใหร่อยู่ที่ดุลพินิจศาลและปริมาณยาไอซ์ที่แยกสารบริษัทธิ์แล้วครับ

ขอให้โชคดีครับ

ทนายพร.