28/03/24 - 23:35 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: เซ็นลดเงินเดือน 50% เพื่อช่วยบริษัทช่วงโควิด แต่บริษัทไล่เราออกในวันถัดมา  (อ่าน 4163 ครั้ง)

ณัฐปภัส

• Newbie
  • *
สวัสดีค่ะ ทนายพร

รบกวนขอคำปรึกษาหน่อยค่ะ เมื่อวันที่ 9เมษายน ทางบริษัทมีส่งจดหมายมาขอลดเงินเดือนลูกจ้างทุกคนในบริษัท 50% เป็นระยเเวลาสองเดือน เพื่อช่วยลดรายจ่ายของทางบริษัท ทางผู้บริหารแต้งว่าพนักงานทุกคนได้รับเอกสารนี้ และขอความร่วมมือในการช่วยกันผ่านวิกฤตนี้ไปด้วยกัน

ดิฉันก็ยอมเซ็นเอกสารนั้นกลับไปเพราะอยากช่วยบริษัท และเข้าใจปัญหาวิกฤตนี้ค่ะ

หลังจากนั้น วันที่ 11 มีเอกสารส่งมาอีกครั้ง ครั้งนี้เป็นเอกสารให้ออกจากงาน หัวจดหมายลงเป็นวันที่ 10เมษายน เนื่องด้วยบริษัทมีความจำเป็นต้องลดต้นทุนและรายจ่ายออก โดยให้มีผล ในวันที่ 11 เมษายน โดยบริษัทจะจ่ายเงินเดือนถึงวันที่ 11 เมษายน และได้รับเงินชดเชย 1 เดือน ในเดือนพฤษภาคม

เลยอยากสอบถามทนารพรว่า
1.เราควรมีสิทได้รับค่าชดเชย เดือนนี้เต็มเดือน และเดือนหน้า บวกกับ ค่าตกใจ 1 เดือนใช่หรือไม่คะ
2. เงินเดือนที่เราจะได้รับ จะได้แค่ 50% หรือต้องเป็นเงินจำนวนเต็มที่เราเคยได้มาก่อนคะ เนื่องจากลองอ่านดู เค้าบอกว่าต้องเป็นอัตราล่าสุด แต่เราเพิ่งเซ็นยินยอมลดเงินเดือนไปเมื่อวันก่อนที่เค้าจะไล่เราออก ถ้าเค้าจ่ายแค่ 50% ของเงินเดือนจะเป็นการเลิกจ้างที่ไม่เป็นธรรม ได้ไหมคะ

รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
อ่านเล้วก็น่าเห็นใจ..เจอนายจ้างใช้เล่ห์เหลี่ยมหลอกล่อจนไม่เห็นทางออกเลย

อย่างไรก็ตาม  ขอให้เข้าใจว่ากฎหมายได้วางหลักเกณฑ์เพื่อให้สงคมเกิดความเป็นธรรม โดยไม่ให้ผู้มีอำนาจเหนือกว่าเอาเปรียบจนเกินไปนัก หรือเรียกว่า "หลักสุจริตใจ" ซึ่งได้กำหนดไว้ในประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ มาตรา ๕ ที่บัญญัติว่า "ในการใช้สิทธิแห่งตนก็ดี ในการชำระหนี้ก็ดี บุคคลทุกคนต้องกระทำโดยสุจริต"

แต่ใช่ว่าในสังคมนี้จะไม่มีการเอาเปรียบกัน ซึ่งการกดขี่ ขูดรีด เอารัดเอาเปรียบนั้น พบเห็นอยู่มากมาย เพียงแต่ว่าไม่ค่อยมีใครจะอยากต่อสู้เพื่อเรียกร้องสิทธิมากนัก เพราะเป็นเรื่องยุ่งยาก มีค่าใช้จ่าย โดยเฉพาะอย่างยิ่งการขึ้นโรงขึ้นศาลไม่ใช่เรื่องน่าสนุก

เอาละ มาเข้าทำถามกัน...ถามมาว่า..

1.เราควรมีสิทได้รับค่าชดเชย เดือนนี้เต็มเดือน และเดือนหน้า บวกกับ ค่าตกใจ 1 เดือนใช่หรือไม่คะ
ตอบ เรื่องค่าชดเชยจะได้กี่เดือน ต้องดูว่าเราทำงานมาแล้วกี่เดือน?กี่ปี โดยกำหนดไว้ในมาตรา ๑๑๘ แห่งพระราชบัญญัติคุ้มครองแรงงาน พ.ศ.๒๕๔๑ ซึ่งต่ำสุดก็ ๓๐ วัน หรือหากทำงานมาแล้วเกินกว่า ๒๐ ปี ก็จะได้ ๔๐๐ วันครับ
ส่วน "ค่าตกใจ" หรือที่เรียกว่า "ค่าจ้างแทนการบอกกล่าวล่วงหน้า" มีกำหนดไว้ในมาตรา ๑๗ ซึ่งบัญญํติว่า หากสัญญาจ้างนั้นเป็นสัญญาจ้างที่ไม่ได้กำหนดระยะเวลาจ้างที่แน่นอน ในการบอกเลิกสัญญานั้น จะต้องมีการบอกกล่าวล่วงหน้าก่อนหรือในวันกำหนดการจ่ายค่าจ้าง เพื่อให้มีผลการเลิกจ้างในคราวการจ่ายค่าจ้างถัดไป เช่น กำหนดวันเงินเดือนออกทุกวันที่ ๓๐ หากจะบอกเลิกจ้างก็ต้องบอกก่อนวันที่ ๓๐ หรืออย่างชัาในวันที่ ๓๐ เพื่อให้มีผลในวันที่ ๓๐ เดือนหน้า ดังนั้น การที่จะให้ตอบว่า ได้ค่าตกใจ ๑ เดือนใช่มั๊ย ก็ตอบว่า คงไม่ใช่ เพราะถ้าให้วิเคราะห์ ถ้าเงินเดือนออกวันที่ ๓๐ บอกเลิกจ้างวันที่ ๑๑ เม.ย. คุณมีสิทธิได้รับสินจ้างแทนการบอกกล่าวล่วงหน้าเท่ากับค่าจ้างอัตราสุดท้าย ๔๙ วันครับ (ถ้าเงินเดือนออกไม่ใช่วันที่ ๓๐ การคำนวณก็จะไม่ใช่ ๔๙ วัน)
ส่วนเงินเดือน ก็จะได้เท่ากับวันที่ทำงานมาครับ

2. เงินเดือนที่เราจะได้รับ จะได้แค่ 50% หรือต้องเป็นเงินจำนวนเต็มที่เราเคยได้มาก่อนคะ เนื่องจากลองอ่านดู เค้าบอกว่าต้องเป็นอัตราล่าสุด แต่เราเพิ่งเซ็นยินยอมลดเงินเดือนไปเมื่อวันก่อนที่เค้าจะไล่เราออก ถ้าเค้าจ่ายแค่ 50% ของเงินเดือนจะเป็นการเลิกจ้างที่ไม่เป็นธรรม ได้ไหมคะ
ตอบ ไฮไลน์ อยู่ตรงนี้แหละครับว่าคิดคำนวณจากค่าจ้างใหม่หรือค่าจ้างเก่า
อย่างแรก หากดูพฤติกรรมการทำเอกสารมาให้ลงชื่อเพื่อขอลดค่าจ้าง เมื่อเรายินยอมแล้ว ก็มาเลิกจ้าง เห็นได้ชัดเจนว่า "เจตนาไม่สุจริต" และหลอกลวงเพื่อให้เราหลงเชื่อ เป็นการกระทำอันเห็นแก่ตัว เมื่อเป็นการกระทำที่มีเจตนาไม่สุจริตเสียแล้ว ผลของการลดค่าจ้างจึงเป็นโมฆะ คุณมีสิทธิที่จะได้รับค่าจ้างเดิมเต็มๆครับ
ส่วนจะเป็นการเลิกจ้างที่ไม่เป็นธรรม ตามมาตรา ๔๙ แห่งพระราชบัญญัติจัดตั้งศาลแรงงานและวิธีพิจารณาคดีแรงงาน พ.ศ.๒๕๒๒ หรือไม่นั้น ต้องดูเหตุผลแห่งการเลิกจ้างว่ามีเหตุผลอันสมควรหรือไม่ หากไม่มีเหตุผลอันสมควร เช่น บอกเลิกจ้างเพราะเศรษฐกิจไม่ดี แต่ผลประกอบการยังมีกำไรอยู่ เช่นนี้ ก็ถือเป็นการเลิกจ้างไม่เป็นธรรม คุณมีสิทธิได้รับความเสียหายจากการเลิกจ้างไม่เป็นธรรมครับ

ข้อแนะนำของทนายคือ
๑. ไปขึ้นทะเบียนว่างงานกับกรมจัดหางาน(แจ้งได้ทางออนไลน์) แล้วนำเอกสารไปที่ สำนักงานประกันสังคมเพื่อขอรับสิทธิว่างงานครับ
๒. ให้ไปที่ศาลแรงงาน ไปแจ้งกับนิติกร ประจำศาล เพื่อทำคำฟ้อง โดยให้มีคำขอท้ายฟ้องคือ ค่าชดเชย , สินจ้างแทนการบอกกล่าวล่วงหน้า , ค่าเสียหายจากการเลิกจ้างไม่เป็นธรรม , ค่าจ้างสำหรับวันหยุดพักผ่อนประจำปี (ถ้ามี)

ไม่ต้องรอแล้วครับ ลุยเลย นายจ้างอย่างนี้ ถือว่าใช้ไม่ได้ครับ  >:
[/color][/size]

ให้กำลังใจครับ

ทนายพร.

epicenter01

• Newbie
  • *
    • เว็บข่าวฟุตบอลวันนี้
ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากๆเลยครับ :)

ณัฐปภัส

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากๆเลยค่ะ ทนายพร

หลังจากไปคุยกับทางบริษัท ทาง CEO บอกว่าจะขอเอาเงินที่ให้เป็นโบนัสเมื่อต้นปี เดือนมกราคม คืนอีก โดยบอกว่าเงินนั้นเค้าโอนมาให้เพราะเข้าใจผิด ให้เราโอนเงินไปคืนเค้า เค้าสามารถเอาเงินคืนจากเราได้หรอคะ

เหมือนเค้าจะเอาเปรียบหนูทุกด้านเลย หนูต้องคืนเงินให้เค้ามั้ยคะ รบกวนทนายพรอีกทีนะคะ หนูไม่รู้จะทำยังไงจริงๆ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
อัยยะ มีขอเงินโบนัสคืนด้วย

ตลกแระ! ;D ;D   มีด้วยหรืออย่างนี้..

เอาเป็นว่า ทนายแนะนำว่าไม่ต้องคืน อยากได้ให้ไปฟ้องเอา ถ้าถูกฟ้องมาบอกทนายนะครับ เดี๋ยวว่าความให้ฟรีเลย

ทนายพร.

ณัฐปภัส

• Newbie
  • *
ขอบคุณสำหรับคำปรึกษาจากทนายพรมากเลยค่ะ

เค้าบอกว่าจะให้เงินชดเชยตามที่ทนายพรบอก แต่จะหักกับโบนัสที่หนูได้ตอนต้นปีไปครึ่งเดือน เพราะฉนั้นเท่ากับหนูจะได้ เงินชดเชยทั้งหมด 2.5 เดือนค่ะ ถ้าไม่มีทนายพร ไม่รุ้ว่าหนูจะเอาอะไรไปสู้กับเขา ขอบคุณมากๆจริงๆค่ะ