26/04/24 - 13:50 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่จ่ายเงินเดือน จนกว่าจะเซ็นใบลาออก  (อ่าน 3368 ครั้ง)

ศุภภาพร

• Newbie
  • *

เราทำงานอยู่บริษัทจำหน่ายประตูอัตโนมัติแห่ง หนึ่งตำแหน่ง  Admin ทำมาประมาณ 3 ปีกว่า
วันที่ 20/04/2563 ได้รับใบเตือนครั้งที่ 1 ว่า ทำเอกสารผิดบ่อย นั่นนี่โน่น เราอ่านแล้วไม่มีอะไร เลยเซ็นไป (อันนี้โง่เอง)
วันที่ 21/04/2563 เจ้าของบริษัทเรียกเข้าไปคุยเรื่องงาน ตำหนิ แล้วบอกว่าไปพักงานไม่มีกำหนด
วันที่ 22/04/2563 เข้าไปคุยกับบุคคลพร้อมขอก๊อปปี้ใบเตือนมา บุคคลไม่ยอม บอกเจ้านายยังไม่เซ็น ไม่ให้ก๊อบปี้
วันที่ 24/04/2563  เข้าไปคุยกับบุคคลพร้อมขอก๊อปปี้ใบเตือนมา บุคคลไม่ยอม บอกเจ้านายยังไม่เซ็น ไม่ให้ก๊อบปี้
พร้อมสอบถามว่าจะต้องทำอย่างไรต่อไป บุคคลบอกให้เราเขียนใบออกเองจะดีกว่า
วันที่ 27/04/2563 เข้าไปถามความคืบหน้าและก๊อปปี้ใบเตือนมา บุคคลไม่ยอม บอกเจ้านายยังไม่เซ็น ไม่ให้ก๊อบปี้
เราเลยแจ้งว่า เราไม่เลือลาออกเอง ขอใบพักงาน หรือใบเลิกจ้าง บุคคลบอกว่าไม่มีนโยบายเลิกจ้าง
วันที่ 28-30/04/2020 พยายามหาความผิดเพิ่ม และจะออกใบเตือนเพิ่ม พร้อมทำต่อรองว่า
        ถ้าอยากได้เงินเดือนๆนี้ ต้องเซ็นใบลาออกเอง ไม่อย่างนั่นทางบริษัทจะฟ้องเราข้อหาทำหน้าที่บกพร่อง ทำให้บริษัทเสียหายฯลฯ

อยากสอบถามค่ะ

1. บ.ให้ใบเตือน  เวลาผ่านไปแค่ 7 วันเอาเราออกได้เลยเหรอค่ะ ยังไม่ได้ปรับปรุงตัว หรืออะไรเลย ก่อนหน้าก้อไม่มีการบอกกล่าว
2.บ.ไม่ยอมให้เอกสารอะไรออกมาเลย แล้วให้ไปฟ้องกรมแรงงาน และทางบริษัทพร้อมฟ้องกลับ
3.บ.ไม่มีนโยบายจ้างออก เลยจะไม่จ่ายชดเชยใดๆให้เลย เราอายุ มากแล้ว หางานในช่างนี้ด้วย มีคุณยายนอนป่วยติดเตียง มีภาระ
 จะทำอย่างไรต่อไปดีค่ะ รบกวนด้วยค่ะ

เพิ่มเติม
บ.นี้ เข้างานเดือนแรกจะได้เป็นเงินสด และถ้าพ้นจากสภาพการเป็นพนักงาน เค้าจะจ่ายเงินสด แต่เรายังไม่ได้เซ็นใบลาออก
เราจึงยังเปนพนักงานเค้าอยู่ เค้าสามารถไม่จ่ายเงินเดือนได้เหรอค่ะ

บ.บอกว่าจะจ่ายเป็นเงินสดให้ (เงินเดือนๆนี้) แต่เราต้องเซ็นใบลาออกก่อนค่ะ

ขอความกรุณามอบทางออกด้วย กลุ้มใจมากค่ะ

มโนธรรม

• Full Member
Re: ไม่จ่ายเงินเดือน จนกว่าจะเซ็นใบลาออก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 30, 2020, 11:32:14 am »
นายจ้าง/ลูกจ้าง

ปัญหาของคุณ เป็นทั้งปัญหาข้อเท็จจริง และปัญหาข้อกฎหมาย คงตอบได้ลำบาก ขอแนะนำให้ ขอความช่วยเหลือจาก พนักงานตรวจแรงงาน  ในท้องที่ที่ทำงาน  น่าจะมีทางออกที่เหมาะสม...

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: ไม่จ่ายเงินเดือน จนกว่าจะเซ็นใบลาออก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2020, 01:26:02 pm »
ผู้ถามก็รู้สึก งงๆ ว่าเกิดไรขึ้น แต่สรุปแล้วก็เป็นมาตรการในการบีบให้ลาออกแหละครับ เพราะถ้าคุณลาออกเอง นายจ้างก็ไม่ต้องจ่ายเงินใดๆเลย ซึ่งกลับกัน หากเป็นการเลิกจ้าง นอกจากคุณจะได้รับเงินค่าชดเชยแล้ว อาจจะได้ค่าเสียหายจากการเลิกจ้างไม่เป็นธรรมอีกด้วย ทั้งนี้ ก็ต้องดูเหตุผลในการเลิกจ้างเป็นสำคัญว่ามีเหตุสมควรที่จะเลิกจ้างได้หรือไม่

เอาล่ะ ถามมา ๓ ข้อ รวมทั้งขอคำแนะนำกับทนายด้วย  ไปตอบกันเลย...

ข้อแรกถามว่า. บริษัทให้ใบเตือน  เวลาผ่านไปแค่ ๗ วันเอาเราออกได้เลยเหรอค่ะ ยังไม่ได้ปรับปรุงตัว หรืออะไรเลย ก่อนหน้าก้อไม่มีการบอกกล่าว
ตอบ ก็อาจจะเอาออกได้ หากในระหว่าง ๗ วันนี้ คุณได้ทำผิดในข้อหาเดิม ที่เรียกว่า "ผิดซ้ำคำเตือน" แต่ถ้าทำผิดแต่คนละข้อหา อันนี้จะเลิกจ้างไม่ได้ หากเลิกจ้างก็เป็นการเลิกจ้างไม่เป็นธรรมได้ ซึ่งใบเตือน จะต้องระบุให้ชัดเเจ้งว่าเราทำผิดอะไร ผิดข้อบังคับเกี่ยวกับการทำงานข้อใด หมวดใด และต้องมีลงท้ายว่าห้ามเราทำผิดอีก อะไรอย่างนี้เป็นต้น แต่ถ้าใบเตือนออกโดยไม่ถูกต้องก็อาจถือว่าใบเตือนดังกล่าวออกโดยไม่ชอบด้วยกฎหมายซึ่งเป็นผลให้ถือว่าไม่เคยมีการลงโทษด้วยการเตือนมาก่อนละครับ

คำถามต่อมา..บริษัทไม่ยอมให้เอกสารอะไรออกมาเลย แล้วให้ไปฟ้องกรมแรงงาน และทางบริษัทพร้อมฟ้องกลับ?
ข้อนี้ ทนายงงๆ โดยปกติเวลาให้ใบเตือนพนักงานก็ต้องให้ใบเตือนตัวจริงหรือสำเนาให้กับลูกจ้างเพื่อจะได้รู้ว่าลูกจ้างทำผิดข้อหาใด หากเห็นว่าไม่ถูกต้องจะได้ไปฟ้องเพิกถอนใบเตือนนั้นได้ แต่ถ้าให้เดา ก็คือ นายจ้างกลัวว่าคุณจะเอาไปฟ้องศาลนั่นแหละ ถึงไม่ให้มา แต่ไม่ต้องกังวลครับ เราเป็นว่า ไม่ได้สำเนาใบเตือนมาก็ไม่ต้องสนใจ ขอให้จำไว้ว่า ได้ใบที่เราเซ็นต์ใบแรกนั้น บริษัทกล่าวหาว่าคุณทำผิดเรื่องอะไร ข้อหาใด ก็อย่าได้ทำผิดเช่นนั้นอีก ไม่อย่างนั้น จะเป็นการผิดซ้ำคำเตือน เดี๋ยวจะมีปัญหาได้  และก็อยากจะให้ไปศึกษา "ข้อบังคับเกี่ยวกับการทำงาน" หมวด วินัยและโทษ ได้กำหนดระดับการลงโทษกี่ขั้นตอน และการที่บริษัทลงโทษเรานั้นเป็นไปตามลำดับขั้นตอนนั้นหรือไม่ ถ้าไม่ใช่ก็ถือว่าไม่ชอบเช่นกันครับ

ถามมาข้อสุดท้ายว่า...บริษัทไม่มีนโยบายจ้างออก เลยจะไม่จ่ายชดเชยใดๆให้เลย เราอายุ มากแล้ว หางานในช่างนี้ด้วย มีคุณยายนอนป่วยติดเตียง มีภาระ
 จะทำอย่างไรต่อไปดีค่ะ รบกวนด้วยค่ะ
ทนายก็ขอให้กำลังใจในการฝ่าฝันอุปสรรคในครั้งนี้ไปให้ได้นะครับ เข้าใจว่าขณะนี้มีความลำบากทั้งกาย-ใจ และนายจ้างก็หาทางบีบบังคับให้เขียนใบลาออกให้ได้ เพื่อจะได้ไม่ต้องจ่ายเงินค่าชดเชย  เอาเป็นว่า ถ้าบริษัทไม่มีนโยบายจ้างออก เราก็ไปทำงานตามปกติ จนกว่าบริษัทจะไล่เราออก แล้วค่อยไปสู้ในกระบวนการยุติธรรมเอา แต่ทั้งนี้ คุณต้องไม่ไปเซ็นต์ใบลาออกนะครับ ถ้าคุณลาออกเอง ทุกอย่างจบเลยครับ จะไปเรียกร้องสิทธิใดๆก็ไม่ได้

หากไปทำงานแล้วยังไม่ได้รับความเป็นธรรมหรือถูกปลดออกเลิกจ้าง ก็บอกทนายมาครับ เดี๋ยวทนายว่าความให้ฟรีเลยครับ

ให้กำลังใจครับ

ทนายพร.

[/color][/size]

ศุภภาพร

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2020, 11:13:13 am »
ขอบพระคุณค่ะ