20/04/24 - 00:53 am

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามหน่อยครับคดียาเสพติด  (อ่าน 7190 ครั้ง)

Forceforrus

• Newbie
  • *
สอบถามหน่อยครับคดียาเสพติด
« เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2020, 07:08:58 am »
สอบถามหน่อยครับ พอดีผมโดนจับตอนกำลังจะไปเที่ยวผับ โดยของกลางยาอี2เม็ด ยาเค3.0กรัม  ในสำนวนฟ้อง ตำรวจแจ้งขอกล่าวหามาคือ ครอบครองไว้เพื่อจำหน่าย เพราะสารบริสุทธิ์มันเกิน แล้วผมมีวิธีไหนที่จะบอกศาลได้บ้างครับว่าเราไม่ได้จำหน่ายจริงๆเรามีไว้เพื่อเสพ แต่ตรวจฉี่ไม่เจอเพราะผมจะใช้แค่ตอนเวลาไปเที่ยวกลางคืน แต่วันที่โดนจับผมกำลังจะเข้าร้านแต่โดนจับที่หน้าร้านก่อนจึงตรวจฉี่ไม่เจอ แล้วจำนวนของเท่านี้ ไม่เคยต้องโทษมาก่อน ยังเรียนหนังสืออยู่ จะมีสิทธิ์ได้รอลงอาญามั้ยครับผมอยากทราบในความคิดของทนาย แล้วในใบนัดรายงานตัวของศาลครั้งต่อไปเขียนว่านัดตรวจพยานหลักฐานนี่คือใช่วันตัดสินมั้ยครับหรือว่ายัง เพราะโดนผมโดนไปติดมา2วันประกันตัวออกมา5แสนบาทจึงอยากถามว่าครั้งต่อไปที่ศาลนัดคือตัดสินหรือยังครับ ขอบคุณครับ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: สอบถามหน่อยครับคดียาเสพติด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2020, 01:00:45 am »
การถูกตั้งข้อหาว่ามียาเสพติดให้โทษประเภท ๑ ไว้ในครอบครองและครอบครองไว้เพื่อจำหน่าย ก็เนื่องจากเป็นข้อสันนิฐานของกฎหมายว่า ถ้ามีปริมาณเท่านั้นเท่านี้ถือว่าจำหน่าย ซึ่งน้อง (น่าจะอายุน้อยกว่าทนายเพราะบอกว่ากำลังเรียนอยู่ ;D ;D) ก็น่าจะอยู่ในข่ายนี้

ส่วนแนวทางการต่อสู้ ก็คงต้องรับสารภาพว่ามีไว้ในครอบครองเพื่อเสพ แต่ให้การต่อสู้ว่าไม่ได้จำหน่าย ซึ่งถ้าสู้แผนนี้ก็อาจจะเสี่ยงหน่อยนะครับ ถ้าสู้ไม่หลุดก็โทษเต็ม แต่ถ้ารับสารภาพก็ลดโทษให้กึ่งหนึ่ง
อย่างไรก็ตามก็ต้องเขียนคำให้การดีๆ หาพยานมายืนยันว่าซื้อมาเพื่อเสพ เว้นแต่ไปโดนล่อซื้อมีเบอร์แบงค์ อันนี้เลิกคิดสู้เลย สู้ยาก แต่ถ้าได้จากการค้นตัวก็ยังพอมีแนวทางการต่อสู้อย่างที่บอกไป

แต่เดิมนั้นในทางกฎหมายถือว่าเป็นข้อสันนิฐาน "เด็ดขาด" จากปริมาณยาเสพติด แต่ปัจจุบันไม่ใช่แล้ว ศาลจะพิจารณาจากพฤติการณ์เป็นสำคัญ ว่าเจตนาเพื่อเสพหรือจำหน่าย แต่อย่างไรก็ตาม เมื่อจำเลยกล่าวอ้างว่า ซื้อมาเพื่อเสพ ก็ต้องเป็นฝ่ายพิสูจน์เพื่อหักล้างน้ำหนักของพนักงานอัยการให้ได้ ซึ่งเรื่องนี้หากจะสู้จริงๆ คงต้องคุยกันยาว และพยานที่จะมาเบิกความก็มีความสำคัญไม่น้อย และก็มีคนรอดข้อหานี้เยอะมากขึ้นเรื่อยๆ แต่ถ้าไม่รอดอาจจะต้องเสียอิสระภาพไป ๒ - ๔ ปี เป็นแน่

ก็เอาเป็นว่า ควรหาทนายให้ความช่วยเหลือครับ เอาตั้งแต่การวางแผนสู้คดี ทำคำให้การ หาพยานหลักฐาน การทำคำแถลงปิดคดี เอกสารความดีความชอบ หรือภาระที่ต้องดูเเล หลักฐานการศึกษา เพื่อประกอบการสู้คดี ก็คงจะมีโอกาสรอลงอาญาได้เหมือนกัน

ส่วนวันนัดตรวจพยานหลักฐาน หมายถึง วันที่ศาลนัดทั้งสองฝ่ายมาอยู่ต่อหน้ากัน แล้วถามแต่ละฝ่ายว่ามีพยานหลักฐานอะไรบ้าง พยานแต่ละฝ่ายมีกี่ปาก (คน)หลักฐานใดที่รับกันได้ (หมายถึงอีกฝ่ายหนึ่งรับว่ามีอยู่จริงหรือเป็นเรื่องจริง เช่น ผลการตรวจหาสารบริสุทธิ์ของสารเสพติดที่จับได้จากกองพิสูจน์หลักฐาน เป็นต้น) และในวันเดียวกันนั้น ศาลก็จะให้ทั้งสองฝ่ายไปกำหนดวันนัดสืบพยานกันว่าจะเอาวันใหน โดยไปที่ศูนย์หน้าบัลลังค์ ก็ไปคุยกันว่าจะสืบกันกี่วัน วันใหน

หลังจากนั้น ก็สืบพยานตามที่ทั้งสองฝ่ายตกลงกัน โดยในคดีอาญา โจทก์จะเป็นฝ่ายสืบก่อน เสร็จแล้วจำเลยจึงนำพยานมาสืบต่อจนเสร็จ

หลังจากสืบพยานเสร็จแล้ว หากประสงค์จะยื่นคำแถลงการณ์ปิดคดี ก็ให้แจ้งศาลไปว่า ประสงค์จะยื่นคำแถลงการณ์ปิดคดี ซึ่งศาลมักจะอนุญาตเพื่อเปิดโอกาสให้จำเลยได้ต่อสู้คดีได้อย่างเต็มที่ ซึ่งในวันเดียวกันศาลก็จะกำหนดวันนัดอ่านคำพิพากษา

โดยในวันอ่านคำพิพากษาก็จะเสียวๆหน่อย เพราะก่อนที่จะอ่าน เจ้าหน้าที่หน้าบัลลังค์ ก็จะโทรหาเจ้าหน้าที่ตำรวจประจำศาลมาที่ห้องพิจารณาคดี เสร็จแล้วก็จะไส่กุญแจมือเราไว้ หากศาลพิพากษายกฟ้อง หรือรอลงอาญา ตำรวจก็จะไขกุญแจมือออก กลับบ้านได้ แต่ถ้ารอลงอาญา แต่มีโทษปรับด้วย ตำรวจก็จะเอาตัวเราไปห้องควบคุมตัวส่วนใหญ่จะอยู่ชั้นล่างหรือชั้นใต้ดิน รอจนกว่า ญาติของจำเลยจะไปดำเนินการจ่ายค่าปรับให้เป็นที่เรียบร้อย เมื่อจ่ายค่าปรับครบถ้วนแล้ว ก็ปล่อยตัวไป แต่ถ้าไม่มีเงินจ่ายค่าปรับ ก็จะนำตัวไปที่เรือนจำ เพื่อควบคุมตัวแทนค่าปรับ โดยกำหนดวันละ ๕๐๐ บาท จนกว่าจะครบแต่ทั้งนี้ไม่เกิน ๒ ปี

แต่ถ้าไม่รอลงอาญา และต้องโทษจำคุก ก็จะถูกนำตัวไปควบคุมตัวไว้เช่นกัน หากจะสู้ต่อก็ให้ประกันตัว ซึ่งหลักประกันจะเพิ่มขึ้นอีก ๕๐ เปอร์เซ็นต์จากที่เคยประกันตัวมา แล้วก็ทำเรื่องอุทธรณ์ต่อไป

คงละเอียดนะครับ

ขอให้โชคดีครับ

ทนายพร.

Forceforrus

• Newbie
  • *
Re: สอบถามหน่อยครับคดียาเสพติด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2020, 10:34:55 am »
ที่ทนายบอกว่าเขียนคำให้การดีๆ หาพยานมายืนยัน นี่คือต้องหาพยานจากไหนครับ ผมไม่ได้โดนล่อซื้อครับโดนค้นตัวแล้วเจอของตอนกำลังจะเข้าไปเที่ยวผับ หรือพอมีช่องทางติดต่อทนายมั้ยครับ ตัวผมอยู่กรุงเทพทนายอยู่ที่ไหนครับ

Forceforrus

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2020, 10:40:56 am »
อีกข้อครับสรุป วันที่ผมจะขึ้นศาลอีกเดือนนึงที่จะถึงนี้คือยังไม่ได้ตัดสินใช่มั้ยครับถ้าผมสู้ แต่ถ้าไม่สู้ก็ตัดสินเลย ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ