26/04/24 - 11:42 am

ผู้เขียน หัวข้อ: ถูกเลิกจ้างโดยไม่เป็นธรรมครับ  (อ่าน 2141 ครั้ง)

วัฒนา แซ่ลิ้ม

• Newbie
  • *
ถูกเลิกจ้างโดยไม่เป็นธรรมครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2020, 09:55:31 pm »
สวัสดีครับ ผมมีเรื่องปรีกษากฎหมายครับ ผมทำงานโรงแรมแห่งหนึ่งคือ0 ผมทำงานแบบ ต่อสัญญา 3 เดือนครั้งหนึ่ง ต่อเนี่องมาเป็นเวลาเกินสิบปีแล้วครับ โดยอยู่ในระบบความควบคุมของเขาทุกอย่าง เช่นแสกนเข้า ออกงานตามเวลาที่กำหนด โดยมีวันหยุดเดือนละครั้ง ได้รับเงินเดือนมีการเสียภาษีประจำเดือน โดยเดือนมีนาคม เขาบอกเลิกจ้างผมโดยผ่านฝานบุคคลโดยวาจาว่า ไม่ต้องมาทำงานแล้ว ไม่มีอะไรแล้วให้หยุดไปเลย แล้วไปเอาเงินชดเชย5000บาทที่รัฐบาลครับ โดยไม่ออกหนังสือเลิกจ้างให้ผม แล้ว เขาให้หยุดไปเฉยๆ เดือนมีนาคมเขาให้ผมลา โดยให้วงเล็บว่าไม่ขอรับเงินเดือน แต่เดือนเมษา ไม่ได้ลาอะไร แต่ให้ขาดงาน หรือหยุดทำงานไปเลยครับเขามีเจตนาจะไม่จ่ายค่าชดเชยผม ผมควรจะทำอย่างไรดีครับ ถ้าขอใบเลิกจ้างแล้วเขาบ่ายเบียงไม่ให้ ถ่วงเวลาจนหมดขาดงานหมดสภาพการเป็นลูกจ้างไป ผมยังมีสํญญาเหลือถึงวันที่ 8 พค.นี้ พอถามถึง ใบเลิกจ้าง หรือ ใบผ่านงานเขาก็บ่ายเบียงไม่ให้ โดยบอกว่าของผมเป็นสัญญาจ้าง 3เดือน ต่อครั้งหนึ่ง  แต่ทำงานกับนายจ้างคนนี้ มา 27ปีแล้วครับ แล้ววันที่ 1พค.ครบวันที่เขาบีบให้ผมเซ็นลาแล้วครับ วันที่1เมษา ถึง 3เมษานี้ ถ้าผมไม่มา ก็จะถือเป็นการขาดงานหมดสิทธิ์รับเงินชดเชยครับ ผมขอเข้าทำงาน เขาก็ห้ามไม่ให้เข้าทำงานแล้วครับ บอกว่าไม่มีอะไรแล้วหยุดไปเลย ขาดงานยาวไปเลย โดยไม่บอกถึงการเลิกจ้าง อะไรผมควรทำอย่างไรครับ ควรจ้างทนายฟ้องเขาไหมครับ ตอนนี้ ผมตกงานก็ไม่มีเงินด้วยครับ...ผมทำงานโรงแรมแห่งหนึ่งในอำเภอหาดใหญ่ ผมทำงานแบบ ต่อสัญญา 3 เดือนครั้งหนึ่ง ต่อเนี่องมาเป็นเวลาเกินสิบปีแล้วครับ โดยอยู่ในระบบความควบคุมของเขาทุกอย่าง เช่นแสกนเข้า ออกงานตามเวลาที่กำหนด โดยมีวันหยุดเดือนละครั้ง ได้รับเงินเดือนมีการเสียภาษีประจำเดือน โดยเดือนมีนาคม เขาบอกเลิกจ้างผมโดยผ่านฝานบุคคลโดยวาจาว่า ไม่ต้องมาทำงานแล้ว ไม่มีอะไรแล้วให้หยุดไปเลย แล้วไปเอาเงินชดเชย5000บาทที่รัฐบาลครับ โดยไม่ออกหนังสือเลิกจ้างให้ผม แล้ว เขาให้หยุดไปเฉยๆ เดือนมีนาคมเขาให้ผมลา โดยให้วงเล็บว่าไม่ขอรับเงินเดือน แต่เดือนเมษา ไม่ได้ลาอะไร แต่ให้ขาดงาน หรือหยุดทำงานไปเลยครับเขามีเจตนาจะไม่จ่ายค่าชดเชยผม ผมควรจะทำอย่างไรดีครับ ถ้าขอใบเลิกจ้างแล้วเขาบ่ายเบียงไม่ให้ ถ่วงเวลาจนหมดขาดงานหมดสภาพการเป็นลูกจ้างไป ผมยังมีสํญญาเหลือถึงวันที่ 8 พค.นี้ พอถามถึง ใบเลิกจ้าง หรือ ใบผ่านงานเขาก็บ่ายเบียงไม่ให้ โดยบอกว่าของผมเป็นสัญญาจ้าง 3เดือน ต่อครั้งหนึ่ง  แต่ทำงานกับนายจ้างคนนี้ มา 27ปีแล้วครับ แล้ววันที่ 1พค.ครบวันที่เขาบีบให้ผมเซ็นลาแล้วครับ วันที่1เมษา ถึง 3เมษานี้ ถ้าผมไม่มา ก็จะถือเป็นการขาดงานหมดสิทธิ์รับเงินชดเชยครับ ผมขอเข้าทำงาน เขาก็ห้ามไม่ให้เข้าทำงานแล้วครับ บอกว่าไม่มีอะไรแล้วหยุดไปเลย ขาดงานยาวไปเลย โดยไม่บอกถึงการเลิกจ้าง อะไรผมควรทำอย่างไรครับ ตั้งแต่วันที่1เมษายนนี้ ผมถูกห้ามไม่ให้เข้าทำงานแล้วครับ ผมถึงไปแจ้งบันทึกประจำวันไว้แล้วครับ ผมควรจะดำเนินการอย่างไรบ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2020, 12:29:42 am โดย ทนายพร »

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: ถูกเลิกจ้างโดยไม่เป็นธรรมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2020, 01:47:17 pm »
ทนายอ่านคำถามแล้ว ก็พอจะรู้ว่าผู้ถามมีความสับสนไม่น้อย และไม่รู้ว่าจะหาทางออกทางใหน

เอาล่ะ หลังจากที่พยายามทำความเข้าใจในเนื้อหาที่เล่ามา ก็พอจับใจความได้ว่า ทำงานที่โรงแรมแห่งหนึ่ง โดยนายจ้างทำสัญญาจ้างระยะสั้น (๓ เดือน) และเมื่อสิ้นสุดสัญญาก็ได้มีการต่อสัญญากันมาเรื่อยๆ จวบจนนับอายุงานต่อเนื่องได้ ๒๗ ปี ต่อมานายจ้างบอกว่าไม่ต้องมาทำงานนะ ไม่มีงานให้ทำ หยุดยาวไปเลย โดนค่าจ้างของเดือนมีนาคมนายจ้างก็ให้เขียนใบลาว่าจะไม่ขอรับเงิน หลังจากนั้น จะไปทำงานแต่นายจ้างก็ไม่ให้เข้าไปทำงาน จึงถามมาว่า จะทำงัยดีครับท่านทนาย...ประมาณนี้ ;D

ข้อพิจารณามีว่า ๑. นายจ้างเลิกจ้างแล้วหรือยัง ๒.ลูกจ้างมีสิทธิได้รับเงินค่าจ้างในเดือนมีนาคมหรือไม่? ๓.หากถือว่าเลิกจ้างแล้วต้องดำเนินการอย่างไร และหากถือว่ายังไม่เลิกจ้างต้องทำอย่างไร

ก่อนอื่นต้องพิจารณาก่อนว่า ขณะถูกระทำมีกฎหมายพิเศษเพื่อมาบังคับใช้หรือไม่ เมื่อพิจารณาธุรกิจเกี่ยวกับโรงแรม ซึ่งมีพื้นที่ตั้งอยู่ อำเภอหาดใหญ่ จังหวัดสงขลา อยู่ภายใต้การควบคุมตาม พรก.ฉุกเฉิน ซึ่งผู้ว่าราชการจังหวัดสงขลาได้ออกประกาศคำสั่งให้ปิดสถานที่เป็นการชั่วคราว ซึ่งในคำสั่งนั้น รวมกิจการโรงแรมอยู่ด้วย จึงถือได้ว่า โรงแรมได้รับผลกระทบจากภาวะวิกฤติไวรัส โควิด-๑๙ ซึ่งถือว่าเป็นเหตุสุดวิสัย ตามมาตรา ๗๕ แห่งพระราชบัญญัติคุ้มครองแรงงาน พ.ศ.๒๕๔๑ ซึ่งนายจ้างไม่ต้องจ่ายเงินค่าจ้างให้กับลูกจ้างในระหว่างที่คำสั่งของผู้ว่าราชการจังหวัดยังมีผลบังคับใช้ อยู่

แต่อย่างไรก็ตาม กระทรวงแรงงานได้มีประกาศให้เหตุจากไวรัสโควิด-๑๙ ถือเป็นเหตุสุดวิสัย จึงมีสิทธิได้รับเงินทดแทนกรณีว่างงานในอัตราร้อยละ ๖๒ ของค่าจ้าง

เมื่อข้อมูล+ข้อกฎหมายพร้อมแล้วก็วิเคราะห์ได้ว่า นายจ้างเลิกจ้างแล้วหรือไม่? เห็นว่า กรณีนี้ยังมีความก่ำกึ่งอยู่ว่าจะเลิกจ้างหรือนายจ้างปิดกิจการตามประกาศคำสั่งของผู้ว่าราชการจังหวัด ซึ่งในเรื่องนี้ต้องหาข้อมูลเพิ่ม ซึ่งฝ่ายบุคคลของบริษัทก็ไม่อธิบายให้กระจ่าง เมื่อข้อเท็จจริงยังไม่ยุติจึงไม่สามารถวิเคราะห์ในประเด็นนี้ได้ แต่ถ้าพฤติกรรมไม่ให้ลูกจ้างทำงานและไม่จ่ายค่าจ้างให้ ในทางกฎหมายถือเป็นการเลิกจ้างตามมาตรา ๑๑๘ ลูกจ้างมีสิทธิได้รับเงินค่าชดเชย ทั้งนี้เพราะให้ได้ความกระจ่าง ให้สอบถามไปอีกครั้งว่า ที่ให้หยุดงานนี้เป็นการหยุดงานตามคำสั่งของผู้ว่าราชการจังหวัดหรือเลิกจ้าง เอาให้ชัด

และถ้าสรุปได้ว่า หยุดตามคำสั่งผู้ว่าฯ ก็ให้ไปขอรับเงินกรณีว่างงานกับสำนักงานประกันสังคม ร้อยละ ๖๒  แต่ถ้าเป็นกรณีที่เลิกจ้าง ก็ให้ไปเขียนคำร้องที่พนักงานตรวจแรงงาน เรียกร้องเงินค่าชดเชยครับ

ส่วนค่าจ้างในเดือนมีนาคม จะได้รับหรือไม่นั้น ถ้าเป็นกรณีที่ได้ทำงานมาแล้ว โดยหลักกฎหมายมีไว้ว่า เมื่อทำงานก็ย่อมได้รับค่าจ้าง ดังนั้น ค่าจ้างสำหรับวันทำงานที่เราได้ทำผ่านมาแล้ว ย่อมมีสิทธิได้รับ ส่วนวันที่เราไม่ได้ทำงานและเขียนใบลาโดยไม่ขอรับค่าจ้างนั้น ถือว่ามีผลบังคับได้ นายจ้างไม่จำต้องจ่ายในวันที่ลานั้นครับ

พอจะเข้าใจนะครับ ถ้าสงสัยให้โทรมาถามได้ครับ

ทนายพร.