29/03/24 - 03:49 am

ผู้เขียน หัวข้อ: พนักงานมหาวิทยาลัยไม่ต่อสัญญาจ้าง มีข้อพิพาทยังไม่จบ ให้มาทำงานได้แต่ไม่รู้จะได้เงินเดือนหรือไม่  (อ่าน 4025 ครั้ง)

tongkunk

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ผมเป็นพนักงานมหาวิทยาลัย ซึ่งเท่าที่หาข้อมูลเองหากมีปัญหาไม่สามารถร้องเรียนกรมแรงงานได้
ประเด็นคือผมหมดสัญญาจ้าง30เมษายน2563โดยได้รับการแจ้งปากเปล่าช่วงต้นเดือนมกราคมว่าจะไม่ต่อสัญญาให้เนื่องจากประเมินไม่ผ่านเกณฑ์
ผมทำงานครบปีที่7ปกติสัญญาจ้างจะต่อทุก 3 ปี ผมได้ยื่นเรื่องตรงถึงอธิการบดีของทางมหาวิทยาลัยเกี่ยวกับปัญหานี้
เนื้อความคร่าวๆคือผมไม่เห็นด้วยกับผลการประเมิน ไม่มีหลักฐานการประเมินหรือเอกสารอื่นใด ผมถูกพยายามหว่านล้อมให้ลาออก ผอ.กดดันให้หัวหน้าผมใส่คะแนนน้อยกว่าที่ควรเพิ่อให้คะแนนรวมผมไม่ถึงเกณฑ์(ตอนนี้ ผอ คนนี้ลาออกแล้วก่อนผมหมดสัญญาจ้าง)  และอื่นๆ ซึ่งในตอนนี้ ณ วันที่ 1 พค2563 ผมหมดสัญญาจ้างแล้ว แต่ยังไม่ได้รับหนังสือยุติการจ้างหรือเอกสารใดๆ ไปถามส่วนกลางมหาวิทยาลัยและคณะ ได้คำตอบคือเรื่องค้างอยู่ในช่วงข้อพิพาท และยังไม่สรุปผล

ข้อพิพาทเกิดมาจากการที่ผมยื่นร้องเรียน และมีข้อบังคับใหม่ที่ออกใหม่ของทางมหาวิทยาลัย สองข้อที่ขัดแย้งกันอยู่คือ ระบุไว้ว่าผู้ที่สัญญาจ้างอยู่หลังข้อบังคับใหม่ ให้ทำงานและได้สิ่งต่างๆตามเดิม ซึ่งผมเข้าข่ายในข้อนี่ และ อีกข้อคือ การประเมินไดที่อยู่ระหว่างข้อบังคับเก่าให้ทำจนแล้วเสร็จต่อไปซึ่งการประเมินของผมก็อยู่ในข้อบังคับเก่าเช่นกัน

ปัญหาคือตอนนี้ผมไปสอบถามทางคณะว่าผมยังต้องทำอยู่หรือไม่ คำตอบคือไม่ทราบ ต้องรอข้อข้อพิพาทจบ ซึ่งหากผมทำงานแล้วข้อพิพาทให้ผมต่อสัญญาผมก็จะได้เงินเดือน แต่หากไม่ก็อาจจะเป็นการทำงานฟรี เท่ากับว่าในตอนนี้ผมไม่ทราบเลยว่าสิ้นเดือนนี้ผมจะมีเงินใช้จ่ายหรือไม่

ที่คิดไว้คือถ้าคำตอบชัดเจนว่าผมหมดสัญญาและไม่จ้างต่อ หมายถึงมีหนังสือแจ้งหรือได้รับการยืนยัน ผมจะไปขึ้นทะเบียนผู้ว่างงานของประกันสังคมเพื่อรับเงินชดเชย และใช้เวลาระหว่างนี้หางานและทำเท่าที่หาได้ แต่จะติดปัญหาหากที่ทำงานเก่าให้ผมต่อสัญญาแต่ตัวผมไม่ได้มาทำงานก็จะมีความผิดในเรื่องนี้

คำถามที่ผมสงสัยคือโดยปกติแล้วกรณีแบบนี้ผมยังมีสิทธ์ทำงานและได้รับเงินเดือนอยู่หรือไม่ เพราะเรื่องยังไม่จบ และไม่มีการยืนยันว่าสิ้นสุดการจ้าง
อีกคำถามคือผมสถานะการจ้างงานของผมตอนนี้อยู่ในข่ายของคนว่างงาน และยื่นเรื่องเป็นคนว่างงานตามประกันสังคมมาตรา33ได้แล้วหรือไม่

ผมเครียดมากเลยครับตอนนี้กลายเป็นว่าจะไปทำงานก็ไม่รู้ได้เงินหรือไม่ จะไปทำงานนอกเต็มเวลาก็กลัวมีปัญหาหากได้ต่อสัญญาต่อ ผู้ใหญ่ในที่ทำงานบอกให้ผมไปทำงานทุกวันห้ามขาดแต่ไม่มีใครบอกผมได้ว่าสถานะการจ้างผมเป็นอย่างไร

หมายเหตุ ปกติเวลาต่อสัญญาจะต้องเซนเอกสารสัญญาจ้างใหม่ แต่ในรอบนี้มีข้อบังคับใหม่ออกมา ยังไม่มีใครในที่ทำงานผมได้เซนสัญญาจ้างใหม่ เพราะต้องรอกฎหมายลูกจากทางมหาวิทยาลัยออกก่อน ดังนั้นสถานะการจ้างคนในที่ทำงานผมคือหมดสัญญาจ้างเก่าทุกคนและกำลังอยู่ในช่วงรอเซนสัญญาจ้างใหม่ แต่มห้ปฏิบัติงานไปก่อน

ผมควรทำอย่างไรครับ ขอโทษมี่รบกวนนะครับ ผมพยายามหาข้อมูลแล้วหมดหนทางจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2020, 12:10:45 am โดย tongkunk »

มโนธรรม

• Full Member
การจ้างงาน
  (ความเห็น)  ก็ควรทำงานไปก่อน  เรื่องค่าจ้าง  เมื่อทำงาน ต้องมีการจ่าย  ถ้าไม่จ่ายก็มีช่องทางฟ้องร้องทางแพ่งได้....เมื่อมีข้อพิพพาท  หน่วยงาน(ม.วิทยาลัย) ก็คงต้องรอการสรุปผล  ก็คงไม่มีใครทราบว่า จะมีข้อยุติอย่างไร...จากคำถาม  คุณก็เป็นผู้มีความรู้ดี  การเรียบเรียบเหตุการณ์ เป็นขั้นเป็นตอน เข้าใจได้ง่าย ดังนั้นการแก้ปัญหาของคุณน่าจะมีช่งทางแก้ไขได้  ขอให้โชคดี ครับ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
อ่านเรื่องราวแล้วก็น่าอึดอัดไม่น้อย เพราะไม่มีความชัดเจนเลย  แต่เชื่อเถอะว่า ทุกปัญหามีทางออกเสมอ :)

เอาเป็นว่า ผู้ถามเป็นพนักงานมหาวิทยาลัย และไม่อยู่ภายใต้กฎหมายแรงงาน แต่มีกฎหมายเฉพาะคือพระราชบัญญัติระเบียบข้าราชการพลเรือนในสถาบันอุดมศึกษา พ.ศ.๒๕๔๗ และฉบับแก้ไขเพิ่มเติมฉบับที่ ๒ พ.ศ.๒๕๕๑ ซึ่งกำหนดให้พนักงานมหาวิทยาลัยมี ๓ ประเภท คือวิชาการ ซึ่งทำหน้าที่สอนและวิจัย , ประเภทผู้บริหาร เช่น อธิการบดี และประเภทวิชาชีพเฉพาะ หรือเชี่ยวชาญเฉพาะ รวมถึงประเภททั่วไปซึ่งแบ่งความเชียวชาญเป็นระดับเชียวชาญและชำนาญงาน ซึ่งพนักงานมหาวิทยาลัยจะได้รับค่าจ้างจากงบประมาณแผ่นดินหรือรายได้จากสถาบันเอง

ซึ่งทนายไม่ทราบว่า ผู้ถามอยู่ในประเภทใด สาย ก. สาย ข. สาย ค. หรือ สาย ง.

แล้วถามมาว่า จะทำงัยดี?

ทนายเห็นว่า เมื่อยังไม่มีความชัดเจนก็ควรจะไปทำงานตามปกติก่อน โดยขอให้มีบันทึกหรือเก็บหลักฐานการไปทำงานไว้ด้วยเผื่อว่าจะต้องนำไปใช้เป็นหลักฐานในอนาคต ซึ่งแน่นอนว่า จะได้เงินเดือนหรือไม่ ก็ไปลุ้นในวันเงินเดือนออก ถ้าเงินเข้าปกติ ก็ไปทำงานตามปกติต่อไป แต่ถ้าเงินไม่เข้า ก็ค่อยมาแก้ปัญหากันต่อไป ซึ่งก็ต้องตั้งโจทย์ว่า จะไปเรียกร้องสิทธิที่หน่วยงานใด อย่างไร? แล้วค่อยๆพิจารณาทางเลือกให้ดีที่สุด

ซึ่งแน่นอนว่าได้มีคำวินิจฉัยชี้ขาดอำนาจหน้าที่ระหว่างศาล ที่ ๒๙/๒๕๕๙ โดยเป็นกรณีพิพาทระหว่างพนักงานมหาวิทยาลัยนอกระบบแห่งหนึ่ง กับมหาวิทยาลัยนอกระบบแห่งหนึ่ง เพราะทางมหาวิทยาลัยไม่ต่อสัญญาจ้างกับพนักงานมหาวิทยาลัยตามระเบียบของมหาวิทยาลัยทำให้พนักงานมหาวิทยาลัยคนดังกล่าวได้รับความเสียหาย โดยพนักงานมหาวิทยาลัยได้นำเรื่องฟ้องต่อศาลแรงงานแต่ทางมหาวิทยาลัยให้การว่ามีฐานะเป็นราชการส่วนกลางได้รับการยกเว้นไม่ให้นำพระราชบัญญัติคุ้มครองแรงงาน พ.ศ.๒๕๔๑ มาใช้ โดยให้เหตุผลว่าการจ้างเป็นพนักงานมหาวิทยาลัยนั้นเป็นการจ้างเพื่อสนับสนุนการจัดทำบริการสาธารณะ จึงเป็นสัญญาทางปกครองตาม มาตราสาม แห่งพระราชบัญญัติจัดตั้งศาลปกครองและวิธีพิจารณาคดีปกครอง พ.ศ.๒๕๔๒ จึงอยู่ในอำนาจศาลปกครอง

และการฟ้องศาลปกครองก็ไม่ได้ยากอะไร ขอให้ถือหลักฐานเดินไปพบนิติกรของศาลปกครองได้เลยครับ ไม่เสียค่าใช้จ่าย ซึ่งหลักฐานที่ถือไปก็อย่าลืมหลักฐานการไปทำงานตามที่บอกไปข้างต้นด้วย และเรียกค่าจ้างในระหว่างที่ทำงานแล้วไม่ได้เงินด้วย

แต่ทั้งนี้ ต้องภายใน ๙๐ วัน นับแต่วันที่รู้การละเมิดซึ่งก็คือวันเงินเดือนออกแล้วไม่ได้ตังค์นั่นแหละครับ

ให้กำลังใจครับ

ทนายพร.

tongkunk

• Newbie
  • *
ขอบคุณสำหรับคำตอบ นะครับ
ตอนนี้ผมตัดสินใจแล้วครับ ว่าจะมาทำงานตามปกติ เต็มเวลา โดยเช็คชื่อ ลงเวลางานในระบบไว้เป็นหลักฐาน
มีคำถามเพิ่มเติมครับ ล่าสุดทางมหาลัย แจ้งว่าอาจจะออกหนังสือยุติการจ้าง โดยมีผลให้หยุดปฏิบัติงานย้อนหลัง

ผมสงสัยว่าหนังสือราชการแบบนี้ ในทางกฏหมายสามารถออกได้หรอครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
ออกหนังสือให้มีผลย้อนหลังนั้น ทำได้ครับ ซึ่งจะเห็นกันทั่วไป เช่น เงินตกเบิกอย่างนี้เป็นต้น

แต่การทำหนังสือย้อนหลังโดยให้ผลเป็นโทษกับเราซึ่งได้ปฎิบัติหน้าที่ไปแล้วโดยสุจริตนั้น ถือว่าไม่ชอบด้วยกฎหมายครับ

ทนายพร.

tongkunk

• Newbie
  • *
ข้อมูลตรงจุดมากเลยครับ เหมือนได้คำตอบที่ค้างคา
ตอนนี้ผมหาช่องทางและมูฟออนชีวิตต่อไปครับ
ขอบคุณนะครับ