20/04/24 - 00:46 am

ผู้เขียน หัวข้อ: โดนออกใบเตือน เนื่องจากระบบอินเตอร์เน็ตเชื่อมต่อไม่ได้  (อ่าน 2798 ครั้ง)

โจ๊ก

• Newbie
  • *
ตามหัวข้อกระทู้ครับ ผมทำงานตำแหน่ง IT support ผมโดนออกใบเตือนเนื่องด้วยว่าบริษัทไม่สามารถใช้งานอินเตอร์เน็ตได้ ว่าเป็นหน้าที่ที่ผมต้องค่อยป้องกันและแก้ไขให้สามารถใช้งานได้ และบริษัทยังบอกว่า ผมไม่หาช่องทางมาคิดป้องกันไม่ให้เกิดปัญหาแบบนี้ได้ไหมครับ เพราะผมก็ทำตามหน้าที่มาโดยตลอด เมื่อรับทราบว่าเน็ตมีปัญหาก็ประสานกับผู้ให้บริการเพื่อให้เข้ามาแก้ไขตลอดเวลาครับ แต่ทางบริษัทกลับบอกว่าผมควรจะคิดหาวิธีก่อนที่มันจะเกิดเช่นอาจจะติดตั้งเน็ตอีกเส้นนึงก็ได้ แต่คุณไม่คิดที่จะเสนอและดำเนินการ แบบนี้ถูกต้องไหมครับ และยังโดนคาดโทษว่าหากครั้งหน้าเน็ตใช้ไม่ได้อีกก็จะออกใบเตือนครั้งต่อไป เมื่อครบ3ใบ ก็พ้นสภาพ แล้วผมจะได้รับคาชดเชยไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2020, 09:18:42 pm โดย โจ๊ก »

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
อัยยะ...มีข้อหานี้ด้วยหรา ;D

หลักในการออกใบเตือน คือ ต้องมีการกระทำผิด อันเกิดจากการกระทำของพนักงานเอง ไม่ว่าจะตั้งใจหรือประมาทเลินเล่อ โดยต้องนำการกระทำผิดนั้นไปเปรียบเทียบกับบทกำหนดโทษ ที่กำหนดไว้ในข้อบังคับเกี่ยวกับการทำงาน ซึ่งแน่นอนว่า ในข้อบังคับเกี่ยวกับการทำงานจะมีการกำหนดโทษไว้หลายสถาน เช่น ตักเตือนด้วยวาจา ตักเตือนเป็นหนังสือ พักงาน เลิกจ้าง เป็นต้น

ดังนั้น กรณีที่ถามมานี้ ต้องพิจารณาว่า ธุรกิจที่ทำนั้น จำเป็นต้องพึ่งอินเตอร์เน็ตในการประกอบธุรกิจ หรือเรียกว่าขาดไม่ได้เลยใช่ไหม เช่น ตลาดหลักทรัพย์ เป็นต้น หากเป็นเช่นนี้ถือว่า อินเตอร์เน็ตมีความสำคัญ  จึงต้องพิจารณาต่อไปว่า ตำแหน่ง IT support นั้น มี JD หรือรายละเอียดของงานในหน้าที่รับผิดชอบแค่ใหน อย่างไร

ถ้าเป็นเพียงผู้ปฎิบัติและมีผู้บังคับที่สูงกว่า และการที่อินเตอร์เน็ตใช้งานไม่ได้เพียงระยะเวลาสั้นๆ การออกใบเตือน ดูจะไม่เหมาะสมซักเท่าใหร่ แต่ถ้าทั้งบริษัทมีเรารับผิดชอบคนเดียว และใช้อินเตอร์เน็ตไม่ได้เป็นเวลานาน แล้วเราไม่ทำอะไรเลย กรณีนี้ก็พอฟังได้อยู่นะครับ

อย่างไรก็ตาม ทนายไม่อยากแนะนำให้ไปฟ้องเพิกถอนใบเตือนที่ออกโดยไม่ชอบ เพราะจะทำให้การทำงานร่วมกันมันยากขึ้น และจะมีความกดดันจนไม่มีความสุขกับการทำงานอีกเลย แต่ทนายจะแนะนำให้ ผู้ถามไปออกแบบการติดตั้งอินเตอร์เน็ตระบบคู่ ดูว่าจะมีความเป็นไปได้แค่ใหน ถ้าเป็นไปได้ ให้รีบเขียนแบบพร้อมกับการติดตั้ง ราคา เสนอหัวหน้างานหรือเจ้าของบริษัทไป ส่วนเสนอไปแล้วเค้าจะทำหรือไม่ทำก็ไม่ต้องไปสนใจ ถือว่าได้ทำหน้าที่อันควรทำแล้ว เมื่อทำหน้าที่อันควรทำแล้ว นายจ้างก็ไม่สามารถหาเหตุด้วยเรื่องนี้มาลงโทษเราได้อีก 

รวมทั้งงานอื่นๆที่เรารับผิดชอบด้วย อย่าลืมว่า การที่นายจ้างจ่ายค่าจ้างให้สูง ยิ่งต้องสร้างผลงานให้มากเพราะนายจ้างก็หวังผลงานกับเราสูงด้วยเช่นกัน

เว้นแต่ เคมีไม่ตรงกัน อันนี้ก็ต้องทำใจ แม้แค่หายใจแรงยังผิด จริงป่ะ ;D

เอาเป็นว่า ที่ผ่านมาแล้วก็ก้าวข้ามมันไป และลุยไปข้างหน้าทำให้นายจ้างเห็นว่าเรามีความรู้ความสามารถ อย่าเก็บมาคิดให้รกสมอง แล้วทำงานต่อไปให้มีความสุขดีกว่าครับ

ให้กำลังใจครับ

ทนายพร.

โจ๊ก

• Newbie
  • *
ครับ ตอนนี้ก็เสนอติดตั้งเน็ตสำรองอยู่ครับ แต่ผมสงสัยเรื่องใบเตือนครับ หากเราได้ครบ3ใบพ้นสภาพโดนให้ออก เราจะได้เงินชดเชยไหมครับเพราะเขาระบุในกฎระเบียบว่าไม่จ่ายเงินชดเชยครับ อันนี้ถูกต้องใช่ไหมครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2020, 12:15:17 pm โดย โจ๊ก »

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
หากได้ใบเตือนในข้อหาเดิม จะถือว่าผิดซ้ำคำเตือน นายจ้างเลิกจ้างได้โดยไม่จ่ายค่าชดเชย

หากเป็นใบเตือนในข้อหาอื่น หากเลิกจ้างต้องจ่ายค่าชดเชยและเงินอื่นๆตามสิทธิครับ

ทนายพร.