29/03/24 - 17:33 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามดคียาเสพติด  (อ่าน 2165 ครั้ง)

สอบถามดคียาเสพติด
« เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2020, 01:55:51 am »
ขอคำปรึกษาหน่อยค่ะ พอดีแฟนหนูโดนจับคดียาเสพติดเป็นยาไอซ์จำนวน18จี โดนไปเมื่อวันที่4มีนา ตอนนี้ยังอยู่ในระหว่างรอศาลตัดสินอยู่ค่ะ จะต้องจำคุกกี่ปีค่ะ แล้วเคยมีคดีเก่าเพิ่งออกมาได้2ปี แบบนี้ศาลท่านจะลดโทษให้ไหมค่ะ แล้วรถยนต์กับทองจะได้คืนไหมค่ะ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: สอบถามดคียาเสพติด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2020, 09:35:18 pm »
ถ้าจะให้ทนายตอบว่า จะต้องติดคุกกี่ปี คงตอบแบบชัดเจนไม่ได้ เพราะเป็นดุลพินิจของศาล ซึ่งก็ไม่ต่ำกว่า ๔ ปีเป็นแน่

และที่สำคัญ โดนจับเป็นครั้งที่ ๒ รอบนี้คงไม่ได้ลดหย่อนผ่อนโทษแล้วล่ะครับ นอกจากจะไม่ได้ลดโทษแล้ว ยังต้องถูกเพิ่มโทษอีกกึ่งหนึ่ง ฐานไม่หลาบจำครับ

ก็คงต้องว่ากันไปตามรูปคดีครับ

ส่วนรถยนต์ กับทองคำ นั้น ต้องดูว่าพนักงานอัยการมีคำขอให้ยึดเป็นของหลวงหรือไม่ หากไม่ยึดก็ไปขอรับคืนได้ครับ

แล้วถามว่า...จะดูได้ที่ใหน ก็ตอบว่า ดูที่สำเนา "คำฟ้อง" ของพนักงานอัยการนั่นแหละครับ

แต่ดูแล้วส่วนใหญ่ รถยนต์กับทองคำหากไม่ได้เป็นส่วนหนึ่งของการกระทำผิด ศาลมักไม่ยึดนะครับ เว้นแต่ ทรัพย์นั้น ได้มาจากการค้ายาเสพติดแล้วนำไปซื้อ กรณีเช่นนี้จะถูกยึดทรัพย์ทุกกรณี ไม่เฉพาะแต่รถยนต์หรือทองคำ บ้านช่องห้องหอ ก็ยึดหมดล่ะครับ

คงต้องหาทนายความให้ความช่วยเหลือแล้วล่ะครับ

ขอให้โชคดีครับ

ทนายพร.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2020, 11:53:53 am โดย ทนายพร »